หัวข้อ: ขอถามเรื่อง คีย์ พิณแหน่ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สมานชัย

ขอถามเรื่อง คีย์ พิณแหน่ครับ

คือว่าพิณที่ตั้งสายทั่วไป (มี ลา มี) เป็น คีย์ Am แม่นบ่อครับ แล้วถ้าเฮาสิเล่น Dm
    สามารถเอาโตทาบคือกีตาร์(จักเขาเอิ้นหยังผมกะบ่อฮู้)เอามาทาบช่องที่4แล้วเล่นได้บ่อครับ
    ซ่อยอธิบายผมแหน่ครับ ขอบคุณหลายๆครับ.ขอถามเรื่อง คีย์ พิณแหน่ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มือพิณพเนจร
    ได้คับ.......กะคือกันกับเวลาเฮาเล่นกีตาร์ที่เฮาเอาคาร์โปหนีบไว้นั้นหละ

คือว่า Am ถ้าเทียบเป็น major กะคือ Key C ส่วน Dm = F

เล่นจาก Am ไป Dm กะ +5
    แล้วพิณมันมีเฟรตบ่คบคือกีตาร์เพราะว่าตัดเสียงที่บ่ค่อยได้เล่นออก
    โน้ต D#หายไปกะเลยเลื่อนลงมาแค่ช่องที่4

เวลาเล่นให้เฮาคิดว่าส่วนข้างบนที่เฮาทาบไว้บ่มีส่วนหยังเลยในการเล่น
    แล้วเฮากะลงมาสังเกตใต้มือเฮาที่ทาบไว้เฮาจะเห็นทุกส่วนของเฟรตที่คล้ายกับข้างบนเลยแล้วกะเล่นคือกันคับแต่ว่าช่องสิน้อยลงแค่นั้น8)

มือพิณพ่อลูกอ่อน
    Guest

Re: ขอถามเรื่อง คีย์ พิณแหน่ครับ

Am ก็คือตั้งแบบพิณธรรมดา คือลายพิณจริงๆ

Dm สำหรับพิณประยุค หรือตั้งแบบกีตาร์ อ.ทองใส เป็นคนริเริ่มตั้งสายแบบนี้
    เหมือนที่ มือพิณพนจรเล่นในยูทูปน่ะแหละ ( ตอบแบบมั่วๆ )

ผมเองก็เล่นแบบนี้แหละ

คุณมือพิณพเนจร ขออีเมล์หน่อยครับ

nim2548@hotmail.com

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ bnserver

บ่าวบำเหน็จครับ

พิณ ปกติจะตั้งป็น Am ครับ แต่ พิณ คอเดียว จะเล่นได้ 2 คี ครับ Am และ Em ครับ การตั้งสาย ฟ็ง่าย ๆ ครับ ถ้าเราจะเอา คี Am ก็ตั้งสายกลาง เป็น เสียง ล ครับ แล้วเราก็นับ เสียง ไปอีก ห้าเสียง เพื่อที่จะตั้ง สาย 1 และ 3 ครับ (เพราะสาย1 และ 3 จะเสียง โน๊ต ตัวเดียวกัน ต่างกันแค่ สาย 1 เป็นเสียงสูง สาย 3 เสียงต่ำ ครับ)พอเรานับไปอีก 5 เสียง คือ ลา ที โด เร มี ครบ 5 เสียงแล้วเราก็จได้เสียง มีครับ แสดงว่า เสียงพิณจะต้องเป็น มี(สูง) ลา มี(ต่ำ) ครับ เราก็จะได้พิณ คี Am แล้วครับ แล้วเลื่อนลงไป ช่องที่ 4 หรือ 5 นี้ ผมกะบ่อแน่ใจคือกัน มันจะเป็น Em ครับ ถ้าไม่เข้าใจ ก็ ติดต่อได้ ที่ app_u_love@hotmail.comบ่าวบำเหน็จครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ท้าวมนตรี

Re: ขอถามเรื่อง คีย์ พิณแหน่ครับ

ผมตั้งสายกลางเป็น เร และสาย 1 และสาย 3 เป็น ลา ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือเปล่าครับ >:d

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มือพิณพเนจร

ผมมีวิธีลัดคับตั้งสาย.....ถ้าบ่อยากเข้าใจทฤษฏี แต่ว่าชัว.....

ถ้าเล่นสองสาย อยากเล่น คีย์ Am กะตั้งสายแรกเป็น A แล้วสายสองกะเปน E
    ถ้าเล่นสองสาย อยากเล่น คีย์ Dm กะตั้งสายแรกเป็น D แล้วสายสองกะเปน A
    ถ้าเล่นสองสาย อยากเล่น คีย์ Em กะตั้งสายแรกเป็น E แล้วสายสองกะเปน B
    ถ้าเล่นสองสาย อยากเล่น คีย์ Gm กะตั้งสายแรกเป็น G แล้วสายสองกะเปน D
    ประมาณนี้หละคับ......เอาซ่ำนี้หละสองสาย

ส่วนสามสายบานเนี่ย ให้เอาสายแรกที่ผมบอกแบบข้างบนมาตั้ง
    เป็นสายสองคับ...แล้วสายหนึ่งกับสายสามให้เอาสายสองข้างบนมาตั้งเสียงเดียวกันคับ......

C D E F G A B
    โด เร มี ฟา ซอล ลา ที

อยากเล่นคีย์ได๋กะบอกมาคับ.....จัดให้ ผมลัดมาจากทฤษฏีคับ....บ่ได้มั่วเด้อพี่น้อง

Jcomp
    Guest

ส่วนมาผมเทียบกับการจับคอร์ด ของคีย์บอร์ด คือ ใช้กลุ่มเสียงของคีย์นั้น ๆ เช่น คีย์ c มีกลุ่มโน๊ต c e g ประมาณนี้อ่ะนะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม

ผมขอถามเป็นกีตาร์อิหลีที่ไม่ใช่พิณ หมอลำวงดังๆเค้าเล่นหมอลำเเร้วเขาจับคอร์ได๋ครับ อยากฮู้ขอผุ้รู้มาชี้แนะแหน่ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    Ubon Ratchathani

พิณไฟฟ้าใช้เล่นคีย์ Am เป็นหลัก ตั้งสายได้ไม่เกิน +1 และ -1 ครั้บ
    หมายความว่า สามารถตั้งคีย์ Gm และ Bm ได้ แต่ถ้าเกินขกว่านั้นเสียงจะเพี้ยนครับ
    แต่ถ้าเล่น 2 สาย จะตั้งคีย์ Em ได้ แต่ลักษณะการเล่นจะเปลี่ยนไป

มันบวก2 กับ ลบ2 บ่แมนบ่คับ

Tags for this Thread