สวัสดีปีใหม่ พี่น้องชาวบ้านมหาทุก ๆ คนครับ ปีใหม่ที่ผ่านมา บ่าววีมีโอกาสไปเที่ยวทางลาวมา เลยเอาภาพมาฝากครับผม

เตรียมพร้อม แต่งตัวหล่อ ก่อนออกเดินทางจากบ้านบ่าววีครับผม

ข้ามสะพานมุกดาหาร ไปเที่ยวเมืองสะหวันนะเขต ประเทศลาว

ไปถึงบริเวณด่านทางข้าม ขั้นตอนไม่ยุ่งยากมากหรอกครับ แต่ว่าคนมันเยอะมาก เพราะเป็นช่วงเทศกาล ประจวบกับเป็นการเดินทางครั้งแรกแบบหลาย ๆ คนด้วย และยังไม่รู้จักขั้นตอนต่างๆ อีกเลยวุ่นนิดหน่อย แต่ก็ข้ามไปได้สบายครับ

ตัดมาถึงสะพานทางข้ามเลยละกันครับ

ข้ามสะพานมุกดาหาร ไปเที่ยวเมืองสะหวันนะเขต ประเทศลาว

สะพานข้ามแม่น้ำโขงแห่งที่ 2 มุกดาหาร - สะหวันนะเขต ครับ

มาถึงที่หมายคือ พระธาตุฮิงฮัง ด้วยความเรียบร้อยแล้วครับ พระธาตุฮิงฮังมีเรื่องเล่าทางด้านตำนานหรือประวัติศาสตร์ควบคู่กับองค์พระธาตุพนมของฝั่งไทยครับ เป็นพระธาตุคู่แฝดของพระธาตุพนมเลยก็ว่าได้ เป็นพระธาตุที่บรรจุพระสารีริกธาตุส่วนกระดูกสันหลัง ของพระพุทธเจ้าครับ

ภายในบริเวณวัดค่อนข้างกว้าง คนไม่ค่อยเยอะมาก พระธาตุมีองค์ไม่ค่อยสูงมากนัก

มาถึงทั้งที ถ่ายรูปไว้เป็นที่ระลึกกันซะหน่อย

สาว ๆ เจอดอกไม้ไม่ได้เลย

ภาพบรรยากาศภายนอกวัดนั้น ดูเงียบสงบ และมีบรรยากาศแบบชายทุ่ง เพราะบริเวณรอบนอกกำแพงวัด ยังมีวัว ควาย อยู่โดยรอบ

รถออกเดินทางจากวัดมุ่งหน้าไปชมเมืองสะหวันนะเขตตามเส้นทางอย่างที่เห็นครับ ถนนค่อนข้างโอเคแต่ก่อนมาก (คนขับบอก) บริเวณที่เราขับ่านจะเห็นสามล้อเครื่องเหมือนบ้านเรา และมีร้านอาหาร รวมทั้งมีสระน้ำขนาดใหญ่ ที่นั่นเขาเรียกว่า "บึงวะ" มีเรือให้เช่านั่งเล่นด้วย (คล้าย ๆ สวนหลวง ร. 9 บ้านเรามั้ง แฮะ ๆ)

ผ่านอนุสาวรีย์ของท่าน ไกรสร พรหมวิหาร อดีตผู้นำลาว และบ้านเรือนของชาวลาว ศิลปะฝรั่งเศส รวมทั้งมีเด็ก ๆ หนุ่ม สาวชาวลาวเยอะมาก ตอนที่ไป (ขอบอกว่าสาวลาวสวยและน่ารักสมคำล่ำลือครับ) ตูบน้อยด้านบนเป็นร้านอาหารที่คนเอาไว้กินข้าว แต่เห็นบ่าวสาวมานั่งจุ๊จี๋กันเป็นคู่ ๆ น่าอิจฉา ๆ

บรรยากาศสถานที่ราชการของสะหวันนะเขต อาคารบ้านเรือนของคนที่นี่ มีเอกลักษณ์ตรงต้นเสา ซึ่งจะทำเป็นต้นเสาโซนยุโรป เหมือนต้นเสาที่กรุงโรม หรือเปล่าไม่แน่ใจ ลองสังเกตุดูครับ

บ่ายแก่ ๆ ก็เริ่มหิวแล้ว มานั่งทานข้าวที่ร้านอาหารริมแม่น้ำกันก่อน บรรยากาศสวยได้ใจ มองเห็นฝั่งไทยและสะพานได้อย่างชัดเจน ราคาอาหารเห็นแล้วหนาว กินข้าวเสร็จเช็คบิลที 380,000 ครับท่าน โอ้ววว แพงเอาเรื่อง

ภาพบรรยากาศร้านอาหารและบริเวณทางผ่านที่เราเดินทางไปชมรอบ ๆ เมืองสะหวันนะเขตครับ

ขอลาด้วยภาพร้านขายของฝาก ของที่ระลึกละกันนะครับ สินค้าหลายอย่างที่นี่ราคาค่อนข้างถูกมาก เสียตายพกตังค์ไปไม่เยอะ (มันไม่มีให้พก 5 5) ไม่งั้นจะซื้อของมาฝากทุกคนเลย คราวนี้ขอเป็นเอาภาพและเรื่องราวมาฝากแค่นี้ก่อนละกันนะครับ เจอกันใหม่อีกทริปหน้าครับ

สวัสดีปีใหม่ ทุก ๆ ท่าน ขอให้มีความสุข สุขภาพร่างกายแข็งแรง ๆ ทุก ๆ คนครับ
บ่าววี ซำบายดี