หัวข้อ: ต้นสาละ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หลานพระรถ
    เมืองพระรถธานี, ชลบุรี

ต้นสาละ

วันหยุดที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปเที่ยวชมเมืองกรุงเก่าอยุธยา แวะเข้าไปชมวัดมเหยงคณ์ โดยมีท่านขันติโกเป็นมัคคุเทศน์กิติมศักดิ์แนะนำสถานที่ต่างๆ เป็นโอกาสที่ดีที่ได้เห็นต้นสาละ จึงนำมาฝากพี่น้องบ้านมหา

ต้นสาละ
    ต้นสาละลังกา (Cannon-ball Tree)

ต้นสาละ มีอยู่ด้วยกันสองชนิด คือ ต้นสาละใหญ่หรือต้นสาละอินเดีย (Sal of India) และต้นสาละลังกา (Cannon-ball Tree)

ต้นสาละ (ลังกา) หรือต้นลูกปืนใหญ่ หรือต้นแคนนอนบอล (Cannon-ball Tree) มีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า “Couroupita guianensis Aubl.” เป็นพืชอยู่ในวงศ์จิก วงศ์ Lecythidaceae (ปัจจุบัน จิกอยู่ในวงศ์ Barringtoniaceae)

สาละลังกา มีถิ่นกำเนิดมาจากประเทศ Guiana และประเทศอื่นๆ ในแถบทวีปเอเมริกาใต้ โดยเฉพาะที่ราบลุ่มแม่น้ำอเมซอน นิยมปลูกเป็นไม้ประดับทั่วไปในประเทศเขตร้อน โดยเฉพาะในสวนพฤกษศาสตร์

เป็นพันธุ์ไม้นำมาจากประเทศคิวบา ศรีลังกาได้มาปลูกประมาณปี พ.ศ.2422 ส่วนประเทศไทยปลูกเมื่อปี พ.ศ.2500 เป็นไม้ยืนต้น ผลัดใบสูง 15-25 เมตร เปลือกสีน้ำตาลแตกเป็นร่องและเป็นสะเก็ด ใบเดี่ยวออกเวียนสลับตามปลายกิ่งรูปใบหอกกลับ กว้าง 5-8 ซม. ยาว 15-30 ซม. ปลายแหลม โคนสอบ มน ขอบใบจักตื้นๆ

ต้นสาละใหญ่ (ต้นสาละอินเดีย) มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า “Shorea robusta Roxb.” อยู่ในวงศ์ Dipterocarpaceae ในภาษาบาลีเรียกว่า “ต้นมหาสาละ” มีถิ่นกำเนิดมาจากประเทศอินเดียทางเหนือ ซึ่งปัจจุบันคือประเทศเนปาล มักขึ้นเป็นกลุ่มๆ ตามบริเวณที่ค่อนข้างจะชุ่มชื้น ชาวอินเดียเรียกกันโดยทั่วไปว่า “ซาล” (Sal, Sal of India) เป็นไม้พันธุ์ที่อยู่ในตระกูลยาง มีมากในแถบแคว้นเบงกอล อัสสัม ลุ่มน้ำยมุนา เป็นไม้ยืนต้น ขนาดกลางถึงขนาดใหญ่ สูงราว 10-25 เมตร และสามารถสูงได้ถึง 35 เมตร ไม่ผลัดใบ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ โชติ

Re: ต้นสาละ

วัดมเหยงคณ์ เพิ่นมีบวช ชีพราหมณ์ พร้อมแม่นบ่คับ พี่สาวผมเพิ่นเคย
    ผมเองกะอยากไปอยู่ แต่บุญบ่ฮอดจักเถื่อ แค่จะหาโอกาสไปให้ได้ สิไปเบิ่งต้นสาละ นำ

ขอบคุณนะครับ ดอกสาละสวยงาม น่าถนุถนอม จัง

ttoonn
    Guest

สีงามดีเนาะครับ หอมบ่น้อRe: ต้นสาละ
    ผมหว่าลักษณะมันคล้ายๆกับดอกบ๊วยเลย แต่อันนี้คือสิแข็งแล่วกะดอกใหญ่กว่า
    ขอบคุณหลายๆที่เอามาให่เบิ่งนำเด้อครับ ได้ความรู้พ่อม

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

สวยจังเลย อยากไปดูที่อยุธยาจัง คึ คึ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

เพิ่งเห็นดอกสาระ นี่แหละค่ะ สวยน้อ คนบรรยายก็บรรยายได้ยอดเยี่ยมจ้า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง

เป็นต้นไม้ในพุทธประวัติเนาะคับ ตอนประสูติต้นสาละโน้มกิ่งลงมาให้พระมารดาเหนี่ยวและกะประสูติพระกุมาร และออกเดินไปเจ็ดก้าว แต่ละก้าวมีดอกบัวขึ้นมารองรับพระบาท ผมกะเพิ่งเคยเห็นดอกคือกันคับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ใบไม้สีชมพู

ไปไหว้พระวัดแจ้งมาค่ะ ไปที่แล้ว มีโอกาสได้เห็นเป็นครั้งแรกทั้งต้น ทั้งหน่วยทั้งดอกเลยค่ะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ มันฑนา

ตามความเชื่อของผู้เฒ่าทางอิสาน
    เพิ่นบอกว่า ถ้าไผอยากได้อิหยังให้ไปอธิษฐานใต้ต้นสาละ
    แล้วกะรอให้ดอกสาละ ตกใส่มือ จั่งสิสมหวัง อันนี่เพิ่นบอกมาค่ะ
    ผู้ได๋มีโอกาสกะลองเฮ็ดเบิ่งจ้า

ttoonn
    Guest

เห็นหน่วยมันแล่วเป็นตาแซ่บ กินได้บ่ครับ :)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    ขอนแก่น อุดรธานี และสุรินทร์

ต้นสาละ สวยมากครับ และท่านผู้นำมาบรรยายก็ให้รายละเอียดดีมาก แต่อยากจะเพิ่มเติมเพื่อความเข้าใจร่วมกันนะครับว่า ต้นสาละชนิดทีีเห็นนี้ไม่ใช่ต้นไม้ชนิดที่พระพุทธเจ้าประสูติที่ใต้ต้นสาละ(ที่สวนลุมพินีวัน)และปรินิพพานที่ใต้ต้นสาละทั้งคู่(ที่สาลวโนทยาน เมืองกุสินารา) เพราะเป็นสาละลังกาดังที่ท่านผู้นำมาบรรยายให้ทราบแล้ว ส่วนสาละอินเดียตอนนี้มีปลูกมากในรัฐอุตตรประเทศ แถบเมืองโครักขปูร์ ไปสู่ด่านชายแดนโสเนาลี เชื่อมต่อเขตเนปาล เรียกว่าสวนป่าสาละพุทธชยันตี รัฐบาลปลูกเป็นที่ระลึกคราวที่พระพุทธศาสนาครบรอบ ๒๕๐๐ ปี ครับ มีภาพสวนป่ามาฝากด้วยครับผมRe: ต้นสาละภาพแรกนี้เป็นป่าสาละพุทธชยันตีครับ มีประมาณ ๓-๔ แสนไร่ รวม ๆ กันครับRe: ต้นสาละส่วนภาพหลังนี้เป็นต้นสาละที่สาลวโนทยานสถานที่พระพุทธเจ้าปรินิพพาน อยู่หน้าพระสถูปใหญ่ครับ

Tags for this Thread