หัวข้อ: ผักไหม

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ DK ยโสธร

ผักไหม

ผักไหม
    ผักไหม
    ลำต้น เป็นพืชจำพวกกาฝาก เจริญโดยอาศัยดูน้ำเลี้ยงจากต้นไม้อื่น ลำต้นเป็นเถาเลื้อย ยาวกลม อ่อนนุ่ม มีสีเหลืองแตกกิ่งก้านมาก
    ใบ ลดรูปมีลักษณะเป็นเกล็ดรูปสามเหลี่ยม ขนาดเล็ก เรียงแบบสลับ ใบมีสีเหลือง
    ดอก เป็นดอกช่อสั้นๆ มี 1-4 ดอกต่อช่อ กลีบดอกสีขาว เชื่อมติดกันเป็นท่อ ปลายแยกเป็น 5 กลีบ ไม่มีก้านดอก
    ส่วนที่ใช้และ้สรรพคุณ -ต้น, : ช่วยห้ามเลือด เลือดกำเดาไหล ตกเลือด อุจจาระเป็นเลือด ช่วยบำรุงไต ขับลม ขับเหงื่อ แก้ปวดเอว และต้นขา รักษาแผลเรื้อรัง และผดผื่นจากอากาศร้อน

ส่วนที่ใช้บริโภค ต้นอ่อน การขยายพันธุ์ โดยการเพาะเมล็ด
    การปรุงอาหาร ต้นอ่อน ต้ม ลวก หรือรับประทานสดกับน้ำพริก
    กินกับปนแซ๊บแซบพีน้อง เดียวนี้หากินยากครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย DK ยโสธร; 16-03-2012 at 20:04.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน

Re: ผักไหม

ผักใหมเคยเก็บมาลวกกินกับป่นยุครับเดี่ยวนี่หายากครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...

เคยกินอยู่ครับ ตอนนี่บ่อเห็นโดนแล้ว ถ้าบ่อเห็นกระทู้กะคือสิลืมล่ะปานนี่

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง

เคยเห็นอยู่คับ แต่ว่าบ่เคยกินจักเทื่อ รสชาดเป็นได๋แซบบ่คับ เกิดนำฮั้วพันต้นไม้หมุ่นเบิดเอาโลด

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน

เคยกินอยู่จ้าตั้งแต่น้อยๆ กินสดๆกับป่นปลาบ้านเฮาแซ่บดี
    ชื่อม่วนเน๊าะผักไหมว่าซ่านนนนนนน ขอบคุณที่เอาเบิ่งจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มลำซี

ผักไหมบ้านหนุ่มลำซีคืดกันเลยครับกับขี่ตดหมา
    แต่วาใบน้อยกว่าครับ สงสัยสิเอิ้นบ่คือกันครับอ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ DK ยโสธร

ไผ๋มีเมล็ดพันธ์แบ่งให้นำแน่เด้อครับ อนาคตลูกหลานเฮาสิบ่อฮู้จักเด้

บ่าวเมืองยส
    Guest
    ผักอันนี่มัจะเกิดตามแหล่งน้ำขอบฝั่ง โดยเฉพาะฝั้งซีแถวบ้านผม เอามากินกับลาบปลาหรือป่นปลา กินสดๆครับรสจะออกเป็นหวานๆมันๆดอกมันกะกินได้คือกัน ผักอันนี่เกิดเองตามธรรมชาตครับเคยเอารากมาปลูกบ่ขึ้น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวเมืองยส; 24-05-2009 at 03:04. เหตุผล: เพิ่มเติม

แต่เป็นเด็กน้อยหลายๆ แต่เดียวนี้คือบ่เคยเห็นเลยจ้า
    รูปคือเบิ่งบ่ได้น้ออยากเห็นรูปจ้า มาแก้ให้แน่เด้อจ้า

บ่าวเมืองยส
    Guest
    เสียดายเด้ตอนนี่อยู่กรุงเทพ ถ่าแม่นอยู่บ้านสิถ่ายรูปมาให่เบิ่งอยู่ดอก เอาเป็นว่ามีโอกาศเดินสายออกต่างจังหวัดยามได๋สิเอารูปปมาฝาก

Tags for this Thread