หัวข้อ: ปลูกต้นตะกูยักษ์รวยจริงหรือ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ promee

ปลูกต้นตะกูยักษ์รวยจริงหรือ

คือ จังสิครับ พึ่งปลูกต้นตะกูยักษ์ ต้นโตไว ระยะเวลา 5ปีก็ตัดขายได้แล้วเขาบอกมานะ
    ก็ยังไม่รู้เรื่องอะไรมากมาหรอก เบี้ยต้นตะกู ก็ 18-20 บาท
    จากการอ่านหาข้อมูล ระยะเวลา5-7ปี จะขายต้นละ3000-5000 บ.
    แต่ถ้า10 ปีขายต้นละ10000 บ. มันจริงเปล่า
    เห็นแถวบ้านปลุกกัน ตั้งแต่ยางราคาตก

ปลูกต้นตะกูยักษ์รวยจริงหรือ ปลูกต้นตะกูยักษ์รวยจริงหรือ ปลูกต้นตะกูยักษ์รวยจริงหรือ

หนุ่มธรรมสิริ
    Guest
    เว้าเรื่องต้นไม้นี่ ผมกะมักนำอยู่ครับ ที่จริงต้นตะกูนี่กะดังมาแต่กลางปี 50 แล้วล่ะครับ ไม้ตะกูนี่อีสานบ้านเฮาเอิ้นว่า ต้นส้มโก ครับ มีหลายชื่อทางเหนือเอิ้นว่าต้นตุ้มหลวง บางบ่อนกะเอิ้น ต้นสักเขียว ต้นกระทุ่ม ภาคใต้เอิ้นว่าตุ้มขี้หมู เป็นไม้วงศ์ Rubiaceae เม็ดของต้นตะกูที่ว่าน่ะเล็กกว่าเม็ดงาสิบเท่าครับ เมล็ดตะกูแห้ง 1 โล กะสิมีประมาณ 18 – 26 ล้านเมล็ดครับ เป็นไม้เนื้ออ่อนครับ โตเร็วอยู่คือว่าล่ะครับ แต่อ่อนไหวต่อความแห้งแล้ง คือบ่อทนแล้ง กับบ่อทนหนาว แล้วกะแซ่น้ำ (น้ำขัง) ได้ประมาณ 2-3 สัปดาห์ครับ ถ้าเลยนี่กะหม่องเท่งล่ะครับ คืออาจสิติดเชื้อ หรือเกิดอาการฮากเน่าได้ ส่วนหลายไม้อันนี้ถ้าปลูกไว้ข้างสระ หรือข้างห้วย , หนอง , คลอง ,บึง กะสิเจริญเติบโตดีครับ เพราะมันมักแดดกับน้ำ ภาพนี้เป็นภาพที่ผมลองซื้อมาปลูกลองเบิ่งครับ ต้นหนึ่งกะเกือบครึ่งร้อยครับ แพงหลาย แต่คือว่าล่ะเนอะครับเนอะ มักปลูกกะต้องซื้อว่าซั่น...ว่า

เว้าต่อดีกว่าเนอะครับเนอะ อีกอันหนึ่งถามว่า ไม้อันนี้เป็นไม้โตเร็ว เป็นหยังคนคือบ่อพากันปลูก ? มีคนปลูกแล้วครับ เมื่อปีพ.ศ.2515 ปลูกที่อำเภอสนามชัยเขต ฉะเชิงเทรา 100 ไร่ แต่เจอปัญหาครับคือส่วนใหญ่ลมพายุพัดยอดหักครับ เพราะเป็นไม้เนื้ออ่อน และกะมีบริษัทเอกชนหลายบริษัทครับปลูกอยู่สมัยนั้น ถามว่าเอาไม้มาเฮ็ดหยังล่ะครับ เพิ่นเอามาเฮ็ดก้านไม้ขีดแหล่วครับ กับไม้ไอศกรีม เป็นไม้ประมาณว่าไม้หมากม่วงประมาณนี้ล่ะครับ ถ้าสมมุติว่าเลื่อยแล้วกะต้องหาแนวทาเคลือบกันปลวกไว้ บ่อชั่นปลวกกะสิกิน เข้าไปเบิ่งผมปลูกได้ตามลิงค์นี้ครับhttp://www.rakbankerd.com/agriculture/wb/show.php?Category=agriculture&No=8947

ภาพนี้ปลูกไว้นาข้างคลองน้ำ รอดอยู่ครับ ตอนนี้กะสูงประมาณ สองเมตรได้

ถ้าสิปลูกต้องถามโตเจ้าของ (คนปลูก) ก่อนว่า ปลูกแล้วสิเอาไปขายใส ? มีโรงงานแปรรูปไม้ตะกูอยู่บ้อครับในเมืองไทย ? แล้วเวลาปลูกแล้วถ้าดินบ่อสมบูรณ์หรือขาดน้ำกะหม่องเท่งครับ ? แล้วปลูกแล้วไม้สิใหญ่ตามกำหนดบ่อ ? ปลูกเล่น ๆ จักยี่สิบต้นกะพอลองอยู่ครับ รู้สึกว่าตอนนี้ราคาต้นกล้าละ 1 บาท เองครับ ถ้าเป็นผมผมว่าไม้ดู่ ไม้แต้(แบบบ่อมีหนาม) ไม้ยูง หรือไม้สะเดากะเป็นตาปลูกไว้ถ่าลูกถ้าหลานอยู่ครับ ถ้าอยากได้กล้าไม้ฟรีกะไปขอได้ครับที่กรมป่าไม้ตามลิงค์นี้http://www.forest.go.th/nursery/index_station.htm โทรไปถามก่อนกะดีเด้อครับ ถ่าเป็นหน่วยงานราชการเช่นโรงเรียน หรือวัดวาไปขอกะสิได้หลายครับ ใกล้บ่อนใด๋กะไปขอบ่อนหั่นล่ะครับ เว้ามาหลายแล้วย้านเพิ่นเบื่อ ไปล่ะครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ promee
    คือจังสิเด้อ
    อันคนแถวบ้านเพิ้นมาปลุกกันหลายครอบครัวแล้ว
    ทางบริษัท คือหน่วยงานอิหยั่งนี่แหละ ลงท้ายรัฐวิสาหกิจ นี้แหละ จ๋ำบ่ได๋(อิแม่โทรมาบอกว่า) เพิ้นเอากล้ามาให้ปลุก
    และกะให้ค่า ดูแลใว้ก่อน ปลูกอยู่ 10 ไร่ อยู่บ้าน ข่อยฮะ 10 ไร่กะพันต้น ปลูก 3x5 ม. บาดเทื่อนิ ปลูกเส็ดแล้วถ่ายภาพ เพื่อเอาไปยื่นผู้จัดกล้าให้ปลูก ขะเจ๋ากะไห้เงินมา
    แสนหนึ่ง(ไห้ไร่ละหมื่นค่าปลูก) ค่าบำรุงรักษาให้ก่อน แล้วถ้าอีก5-6ปี ตัดได๋เขารับซื้ออีกบาดเทื่อนิ
    ขะเจ๋าบอกรับซื้อต้นละ 3000 บาท ถ้าว่าเป็น เป็นไปตามที่บอกมากะปลูกใว้โลดดีกว่าที่ดินว่างเปล่าๆ (ปลูกไปแล้วเด)
    ...แต่ข่อยคิดว่า เป็นหนี้ถาวร 5ปี แล้วอีก5ปี ต้นไม้มันบ่โตงามจักสิเป็นจั๋งได๋
    แล้วอีก 5 ปี ค่าปุ๋ยมันสิจักบาท ค่าปุ๋ยกะมันน่าสิรวมในค่าดูแลฮันแหละ
    สิปลูกเองกะบ่มีทุ่นเนอะ ปลูกยางพารากะหยังกีดบ่ทันได๋ อีก3-4ปี เผื่อสิมีรายได้
    อันคนแถวบ้านขะเจ๋าปลุกกันเนอะ ออนซอนความรวยอีก5ปี กะเลยปลูกตามๆกัน
    กะปลูกทิ่งๆใว้ แปปๆ กะ 5 ปีแล้วเนอะ กะ คิดนำกะเรื่องหนังสัญญานี้แหละ ยังบ่ได้อ่านเลย...

หนุ่มธรรมสิริ
    Guest
    อืม...ปลูกแล้วกะแล้วไปเนอะครับ แต่กลับไปเบิ่งสัญญาดี ๆ นิดนึง เด้อครับ เพราะผมว่าห้าปีเส้นผ่าศูนย์กลางบ่อใหญ่ตามกำหนดดอกครับ แล้วไม้อันนี้ใหญ่มาแมงกอกกะมักกิน แถมใบกับยอดกะมีแมลงศัตรูพืชมากินครับ เป็นอันว่าหนทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์ต้นตะกู กะแล้วกันเนอะครับเนอะ แต่วงการเกษตรสู่มื้อนี้เพิ่นบ่อเอิ้นว่าต้นตะกู ดอกครับ เพิ่นเอิ้นว่า ต้นต้มกู สั้นแหล่ว...

ภาพนี้ของเกษตรกรท่านหนึ่งเอามาให้เบิ่งครับ ห้าปีได้ท่อแขนพะนะ สาเหตุที่บ่อใหญ่ อาจสิเป็นที่ดูแลบ่อดี กับแมงมากัดกินยอดครับ

แมงกอกนี้กะมักกินครับยามต้นมันใหญ่ กะขอให้รวย ให้รวยกะแล้วกันเอนะครับเนอะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    8) ขอบคุณ หนุ่มธรรมสิริ มากมากครับที่นำความรู้มามอบ
    ให้ครับผม 8):g

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน
    ขอบคุณทั้งคนตั้งกระทู้แล้วกะคนตอบกระทู้ที่ให้ได่ความรู้นำกัน
    เพราะว่านี่กะได้ยินเรื่องต้นตะกูมาคือกันจ้า แต่ยังหาข้อสรุปบ่ได่ว่าตกลงมันเป็นแนวได่กันแน
    เพราะสนใจอยากสิปลูก แต่พอได่คุยกับพ่อ พ่อเลาบ่เห็นนำ เพราะว่าเลาได่ข้อมูลมาคือกัน
    เลาว่ามันบ่ชัดเจนแน่นอน อาจจะเป็นแผนการตลาดของคนเพาะพันธุ์ตะกูขายกะได่จ้า
    เลากะเลยปลูกสักทองแทน ตอนนี่กะต้นใหญ่หลายเติบแล้วหล่ะ
    อ้ายหนุ่มธรรมสิริ คือสิมีข้อมูลเรื่องเกษตรหลาย มีหยังกะเอาแลกเปลี่ยนให้รู้นำแนเด้อจ้า
    สนใจเรื่องเกษตรปลอดสารพิษคือกันจ้า

สอบถามขอ้มูลมาเพิ่มเด้อ
    คือจังซี้ โครงการปลูกต้นตะกู เป็นของหน่วยงานของ องค์การสหประชาชาติ
    เขารณรงค์เพื่อให้ลดโลกร้อน เขาต้องการเพิ่มพื้นที่ปลูกป่า เขาเลยตั้งเป็นกองทุน
    เป็นของหน่วยงาน วิสาหกิจชุมชน ประมาณนี้แหละ (เพิ่นสาธาระยายมามากกว่านี่จำได๋ท่อนี้แหละ)
    ส่วนสัญญาบ่ชัดเจน ถามอิแม่เพิ่นบอกว่า ขะเจ้าบ่ให้เอาออกนอกพื้นที่ บ่ให้ซีร๊อกด้วย
    จากการฟังเพิ่นสาธารยายมา กะคงสิบ่ถูกต้มหรอกมั่ง
    ถ้าถูกหลอกคงหลอกกันทั่วอำเภอพุ่นแหละเพิ่นว่า เอ้า! เป็นจังได๋กะเป็นกันเนอะ
    ปลูกไปแล้วเด กะขอให้ต้นไม้โต๋วันโต๋คืน
    พันธุ์ตะกู ซื่อว่า ตะกูแดงๆ นี้แหละถ้าจำบ่ผิด เพิ่นว่าเป็นสายพันธ์ใหม่ ปลูกง่ายโตไว เพิ่นว่าจังซั้นเด
    พื้นที่ปลูกกะ อยู่ อ.เซกา จ.หนองคาย เด้อ ย่านถูกตั้วเบิ่ดหมู่บ้านอยู่นิ เอิ๊กกก

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    กระทบอย่างแฮงเลยกะทู้นิ แฮะๆ..... ::) อัน 2 รูปนิบ่แม่นต้นตะกูเด้อค่ะ รู้สึกสิเป็นสะเดาป่า ประมาณนิหละ ...

อย่างที่บอกหละเนาะค่ะ การเฮดหยังที่หวังผลมากๆ มันกะมี2แง่ คือสมหวังกะผิดหวัง ต้นตะกูคือกัน ...ที่แรกเพิ่นกะว่าสิขายได้ 3000-500 พันบาทต่อต้น ถ้าปลูก5ปี มันกะเป็นกำลังใจอีกอย่างนึงที่อยากให้ปลูกแต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก่อนเฮากะต้องนึกถึงเจ้าของให้หลายที่สุด คั่นขายบ่ได้เฮาสิเอาไม้เป้นเฮดหยัง หรือใช้ประโยชน์อันได้แน่ แล้วกะต้นไม้ที่ปลูกมันเหมาะกับเจ้าของบ่ ถ้ามีเวลา ดุแลกะอาจสิปลูกต้นไม้ที่ให้ผลผลิตเร็วหรือเก็บกินประจำ เช่น มะม่วง ขนุน น้อยหน่า แต่ไก่น้อยเลือกปลูกตะกุย้อนบ่มีเวลาดูแล แล้วกะหวังสิใช้ไม้จากต้นตะกูหลายกว่าค่ะ

จั่งได่กะเป็นการแชร์ข้อมุลกันเนาะค่ะ อันนิต้นตะกูไก่น้อยอายุ 3 เดือนค่ะ พึ่งได้กลับไปใส่ปุ๋ยช่วงออกพรรษา ค่ะ 8)
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มลำซี
    ขอบคุณหลายครับสำหรับความรู้ :g

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หลานพระรถ
    เมืองพระรถธานี, ชลบุรี
    ขอเพิ่มเติมละกันนะคะ ในการทำอะไรก็ตามต้องรู้จักการบริหารจัดการที่ดี หาช่องทางเศรษฐกิจ ทุกอย่างมีอุปสงค์ และอุปทานที่สอดคล้องกันอย่างเหมาะสม หากมีมากกว่าความต้องการราคาก็จะตกต่ำ หรือมีน้อยแต่ความต้องการปริมาณมากราคาก็จะสูง เพื่อไม่ให้ผลิตผลทางการเกษตรตกต่ำ ต้องมีความผสมผสานในการเพาะปลูก รวมถึงอายุการเก็บเกี่ยว เพื่อให้มีรายได้มาจุนเจือไม่ต้องรอฤดูกาล ขอเป็นแรงใจให้กับผู้ที่สนใจและตั้งใจที่จะดำรงไว้ซึ่งอาชีพเกษตรกรของไทยคะ :g

Tags for this Thread