หัวข้อ: ใครมีวิธีปลูกถั่วงอก แบบง่ายๆ มาโพสแน่จ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ kapoloclikclik

คำถาม และรอคำตอบ ใครมีวิธีปลูกถั่วงอก แบบง่ายๆ มาโพสแน่จ้า

จ้าใครที่มีวิธีปลูกถั่วงอกแบบ ง่ายๆ มาโพสแน่จ้า อยากปลูกเอง แล้วกะเหมาะสำหรับ
    คนที่มาทำงาน ในตัวเมืองนำ เด้อจ้า เพราะบ่มีพื้นที่ เพียงพอที่จะปลูกจ้า ขอบคุณล่วงหน้ามา ณ โอกาศนี้นำจ้า..................ใครมีวิธีปลูกถั่วงอก แบบง่ายๆ มาโพสแน่จ้า:):):)

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...

Re: ใครมีวิธีปลูกถั่วงอก แบบง่ายๆ มาโพสแน่จ้า

ผมกะบ่อฮู้ดอกเด้อว่าเขาเพาะกันจั่งได๋ รอผู้รู้เพิ่นมาตอบ แต่วีธีกินกะพอรู้ครับ ::)

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์ Re: ใครมีวิธีปลูกถั่วงอก แบบง่ายๆ มาโพสแน่จ้า

เอาแบบง่าย ๆ แลยเนาะครับ...
    วัสดุอุปกรณ์ที่ต้องใช้..
    ๑. ภาชนะสำหรับเพาะ เช่น กระป๋อง ปี๊บ กะละมัง หรือ วัสดุที่หาได้ง่าย ๆ ทำการเจาะรู้ด้านล่างด้านข้างเล็กน้อย เพื่อให้น้ำไหลได้ คือเฮาปลูกต้นไม้อื่น ๆ
    ๒. ทราย
    ๓. เมล็ดถั่วเขียว สักครึ่งโลพอชิมลางก่อน

วิธีการง่าย ๆ ครับ
    นำเมล็ดถั่วเขียวมาแช่น้ำไว้สักคืนหนึ่ง
    นำทรายใส่ลงในภาชนะที่เตรียมไว้หนาประมาณหนึ่งนิ้ว
    โรยเมล็ดถั่วเขียวลงไปให้ทั่วจนเต็มหน้าบริเวณภาชนะ
    เอาทรายโปรยทับลงไปเป็นชั้นหนากะประมาณนิ้วหนึ่ง
    โรยเมล็ดถั่วเขียวอีกเป็นชั้นคือครั้งแรก
    แล้วกะสลับกับทรายจนกว่าจะหมดเมล็ดถั่วเขียวครับ
    ชั้นสุดท้ายกลบด้วยทราย ประมาณอีกหนึ่งนิ้วครับ
    จากนั้นกะฮดน้ำทุกเช้า ใช้เวลาประมาณ เจ็ดวันหรือเร็วกว่านั้น กะจะไดถั่วงอกไว้รับประทานแล้วครับ
    แบบนี้คิดว่าง่ายที่สุดแล้วครับ สามารถเพาะไว้ส่วนได๋ของบ้านกะได้ใช้พื้นที่นิดเดียวครับ
    ถ้าจั่งได๋ ถ้าได้ลงมือ เฮ็ดกะถ่ายรูปมาอัพเดทให้เบิ่งแน่เด้อครับ ถั่วงอกบ้านมหา ...
    ::)::)::)

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24

Re: ใครมีวิธีปลูกถั่วงอก แบบง่ายๆ มาโพสแน่จ้า

นำถั่วเขียวแช่น้ำหนึ่งคืนก่อน แล้วกะตามภาพเลยค่ะ
    มื่อนี่ฟ่าว คั่นสงสัยเดี๋ยวมาลงเพิมเด้อค่า
    เตรียมวัสดุอุปกรณ์
    กระชอน ตะแกรง
    กระดาษทิชชู่แบบหนา
    ชามรองตะแกรง
    ฝาปิด
    เสร็จทุกขั้นตอนแล้วเก็บไว้ในที่มืด
    3-4 วัน งอก ถ้าทิ้งไว้หลายวันเพราะลืมดูรับรองเน่า เหม็นอูดเอ้าเลย
    Ps.
    ใช้ถั่วเขียวสัก 1-2 กำมือพอค่ะหากเพาะในภาชนะเล็กๆ หากมากไปเดี๋ยวไม่งอก

สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

Tags for this Thread