หัวข้อ: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ รินเมืองร้อยเกิน
    เกษตรวิสัย - ร้อยเอ็ด

Re: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"

ได้อ่านเรื่องราวแล้วกะเห็นใจครับ เอื้อยจอย สู้สู้ครับ รินเมืองร้อยเกินขอเป็นกำลังใจให่เด้อเอื้อย

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

Re: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"

ถามว่าเหนื่อยไหมกับคำว่า "อดทน" ขอตอบว่า เหนื่อยใจมากกว่า

คนดีจ๋า...ทุกคนเกิดมามีปัญหาด้วยกันทั้งนั้น ภาพที่คนส่วนมากเห็น กับสิ่งที่เราประสบอยู่ในจิตใจ ย่อมไม่มีใครรู้ คิดว่าใคร ๆ ก็เหมือนกันทั้งนั้น การใช้ชีวิตในประเทศไทยทุกวันนี้ต้องใช้ความอดทนค่อนข้างสูง เนื่องจากภาวะเศรษฐกิจ และสภาวะอะไรต่าง ๆ เยอะแยะมากมาย ในต่างประเทศยิ่งต้องเพิ่มความอดทนอีกเป็นหลายเท่านัก

ปัญหาในครอบครัว มีด้วยกันทั้งนั้น คู่รักที่เราเห็นว่ารักกันปานจะกลืนกิน ไม่ทันใดหย่าร้างกันก็มากมาย คู่รักที่ทะเลาะเบาะแว้งกันเหมือนกับจะอยู่ด้วยกันไม่นาน แต่ก็อยู่ด้วยกันมาเกือบ 60 ปี อย่างพ่อแม่ของ พล พระยาแล เพราะท่านเข้าใจกัน เพราะทุกอย่างอยู่บนพื้นฐานของความเข้าใจกัน หากไม่เข้าใจก็พัง

ทุกวันนี้อะไร ๆ มันเปลี่ยนไป อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด และเราต้องยอมรับกับมันเมื่อเวลานั้นมาถึง เพราะทุกสิ่งทุกอย่างได้ถูกกำหนดไว้แล้วด้วยกฎของธรรมชาติ

พี่คิดเสมอว่าทุกอย่างคือสิ่งสมมุคิขึ้นมาทั้งสิ้น การดำรงอยู่ในปัจจุบันเป็นแค่บทบาทหนึ่งเท่านั้น เมื่อมันเป็นแค่บทบาท ก็จงแสดงไปตามบทบาทนั้น เขาส่งบทอะไรมาต้องสามารถตอบโต้กับเขาได้ เพื่อให้ละครชีวิตเรื่องนี้จบลงอย่างแฮปปี้เอ็นดิ้ง แต่ก็มีบางเรื่องที่จบลงไม่โสภานัก ก็ถือว่าผู้กำกับอยากให้เป็นเช่นนั้น ก็ต้องเป็นอย่างนั้น

คนดีจ๋า...ชีวิตของเธอยิ่งกว่านวนิยาย และคนดีเองก็สามารถผ่านพ้นอุปสรรคต่าง ๆ เหล่านั้นมาได้ด้วยหัวใจที่กล้าแกร่ง และกลับมายืนบนขาของตัวเองได้อย่างองอาจในทุกวันนี้

ถ้าหากนวนิยายเรื่องที่ 2 กำลังจะตามมา พี่เชื่อ และมั่นใจว่าคนดี...จะสามารถผ่านพ้นปัญหาเหล่านี้ได้อย่างแน่นอน ขอเพียงมีกำลังใจในการต่อสู้และอย่าหมดกำลังใจหรือท้อใจไปก่อน เมื่ออดทนไม่ได้จริง ๆ ก็ค่อยว่ากันใหม่

พวกเราจะขอเป็นกำลังใจให้ และจะยืนเคียงข้างคนดีตลอดไปนะจ๊ะ Re: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน" Re: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง

อดเอาคับอ้ายจอยอยู่สัยกะคือกันละคับ

คนอยู่นำกันกะต้องเคืองมีหยังกันแนละคับแต่เคืองกันได้กะบ่อโดนดอกคนฮักกันเนาะ

สู้ๆคับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ สาวส่าเมืองอุดร
    Hattiesburg, MS , USA

อายหน้าแดง Re: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"

ขอบคุณสำหรับทุกกำลังแรงใจที่มีให้เด้อจ้า ตอนนี้น้องจอยกะสู้คือว่าหล่ะจ้า แต่กะมีดีขึ้นมาแน่แล้ว แต่กะยังบ่สมบูรณ์ปานใด๋ดอก บ่รู้สิเกิดขึ้นอีกมื้อใด๋แต่รับรองได้ว่า ผูหญิงโตน้อยๆๆคนนี้บ่มีถอยจ้า เพื่ออนาคตของคนที่เฮาฮัก Re: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"Re: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หน่อยเบล

พี่ขอเป็นกำลังใจให้น้องจอยสู้ๆๆๆนะจ๊ะอย่ายอมแพ้คนทุกคนย่อมมีบัญหากันทั้งนั้น พี่เข้าใจความรู้สึกของจอยดีว่าเป็นอย่างไร ต้องอดทนและก้าวไปข้างหน้าเพื่อวันที่ดีกว่านี้ ฟ้าหลังฝนย่อมสดใสเสมอจ้า สู้เพื่อคนที่เรารักความรักมีพลังอันยิ่งใหญ่นะจอยสู้ๆๆๆๆๆๆๆRe: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"Re: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"Re: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"Re: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"Re: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"Re: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"

Super Moderator
    Guide & Photographer
    สัญลักษณ์ของ เจ้าซายน้อย
    หมวยน้อยมาให้กำลังใจเอื้อยจอยอีกแรงจ้ะ
    สู้จ้ะเอื้อยฮัก...
    สู้เพื่อคนที่เฮารักคือเอื้อยเว่าละเน๊าะ....
    แต่ทางนี้ "เหนื่อยใจวุ้ยยย คิคิ"

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    สู้ๆๆๆ..หล่าจอยน้องสาวเอื้อยเก่งอยู่แล้ว..เอื้อยอยู่ทางนี้จะคอยส่งแรงใจให้มีหยังโทรมาเอื้อยคนนี้พร้อมที่จะปลอบและซับขี้มูกให้น้องเสมอ..

สู้สู้จ้าน้องจอย...หนึ่งกำลังใจขอมอบให้ทุกครั้งที่ต้องการ และมีให้ตลอดไปจ้า ... จุ๊บ ๆๆๆ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    อยากมาบอกว่า นิก็เป็นคนหนึ่งที่เข้าใจและขอเป็นกำลังใจให้นะจ๊ะ ชีวิตของเรานี้บางครั่งก๊ใช่จะอยู่เพื่อเราเอง เราอยู่เพื่อเป็นที่พึ่งและคอยช้วยเหลือคนรอบข้าง เพื่อคนที่เรารัก ขอให้มีกำลังใจนะจ๊ะนิเอาใจช้วยนะจ๊ะ เราอยู่ต่างบ้านต่างภาษาต้องมีความอดทนมากๆ ถ้ามีโอกาสลองไปเที่ยววัดที่ใกล้บ้านคุยธรรมมะ จะช่วยเราได้เหมือนกันนะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    ..ถึงท้อแต่อย่าถอย อย่าได้ปล่อยทางแห่งฝัน สู้ๆเพื่อสักวัน ทางวาดฝันจะเป็นจริง ..

เป็นกำลังใจให้เอื้อยจอย ดอกไม้เหล็กแห่งแดนไกล นะคะ ...