หัวข้อ: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ สาวส่าเมืองอุดร
    Hattiesburg, MS , USA

เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"

หลังจากที่กลับบ้านเกิดเมืองนอนมาอย่างมีความสุข คนอาจจะบอกว่าระหว่างลูกเลี้ยงกับแม่เลี้ยงบ่มีในต่างแดน แต่สำหรับที่นี้และเวลานี้ จอยเจอกับตัวจอยเอง เฮาเฮ้ดดีทุกอย่างผลสุดท้ายกะคือเฮาได้รับความผิดคือเก่า หลบจากการกระแทกแต่กะบ่พ้น มื้อคนที่อยากสร้างอยากก่อเรื่องเดินมาหาเฮา ตอนนี้จอยต้องอยู่แบบลำบาก เมื่อชีวิตจอยกับลูกเหมือนอยู่ในการเดิมพันในการดำรงชีวิต โดยคนตั้งเกณฑ์นั้นกะบ่แม้นไผ คือคนที่เฮาคิดว่าเขาดีนำเฮานั้นเอง เป็นธรรมดาเนาะ เฮาแค่คนใช้ชีวิตร่วมกันแค่บ่นานหรึสิท้อลูกของเขา แต่นั้นกะส่างมัน อนาคตข้างหน้าเฮาบ่อาจรับรู้ได้ อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด แต่ช่วงนี้จอยกะคงต้องระวังตัวเองบ่ให้มีปัญหาแต่ระวังขนาดไหนกะคงสิจะบ่พ้นดอกถ้าคนคอยที่จะจ้องหาเรื่องเฮา ทุกเวลาในขณะนี้จอยต้องสู้และอดทนไว้ก่อน แต่ว่า ทุกข์กายอยู่ได้แต่ทุกข์ใจ นี้ตี้จ้า ลำบากมากนัก แต่กะต้องทนเพื่ออนาคตสองโตน้อยที่กำลังเรียนหนังสือ ถ้ามีแต่โตจอยคนเดียวจอยบ่คึดยังยากเลย เพื่อลูกจอยต้องอดทน ต่อให้ต้องจบจอยกะคือสิบ่แบกหน้ากลับไปไทยให้คนหัวเราะเยาะแน่ เหมือนอดีตที่ผ่านมา คงต้องหอบเขาลูกไปสู้ชีวิตในรัฐอื่นหางานเฮ้ด เลี้ยงเขา เพื่อให้เขาเรียน ใครบอกว่าชีวิตในต่างแดนบ่ลำบาก สำหรับจอยคิดว่าลำบากต้องมาสู้กับอีหยังหลายๆๆอย่าง แต่กะส่างเถาะ "อะไรจะเกิดมันกะต้องเกิด"
    สุดท้ายนี้จอยขอส่งกำลังแรงใจไปสู่พี่น้องที่เจอะเจอปัญหาทุกๆๆๆคน ในต่างแดนที่ไม่ใช่บ้านเรา ขอให้ อดทน และสู้ต่อไปเด้อจ้า
    เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"

Re: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"

สู้สู้จ้า...สร้างความดี ความรัก ความจริงใจ ความห่วงใย ให้คนรอบข้างจ้า เพื่อว่าสักวันเขาสิเห็นความดีของเฮาจ้า สู้สู้พี่จอยที่น่ารัก...ชนะสบายจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลูกอิสาน

Re: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"

เป็นกำลังใจให้พี่จอยจ้า ขอให้พี่จอยอดทนเด้อจ้าเพื่ออนาคตของหลาน
    ปัญหาทุกอย่างมีทางแก้จ้าพี่ แต่บีก่ะยอมรับต่างบ้าน ต่างภาษา ต่างประเพณี
    นี้มันยากอิหลี สู้ๆๆเด้อจ้าพี่จอย

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ โชติ

พี่จอยรู้ไหม ไม่มีแม่เลี้ยงกับลูกเลี้ยงที่ไหนในโลกนี้เข้ากันได้ดีหรอกคับ
    นอกจากในนิยาย
    ขอให้พี่พยายามทำดีต่อไปนะครับ สักวันหนึ่งเขาคงมองเห็น
    ในวันที่เขาใจกว้างพอ ขอให้พี่เจอวันนั้นนะครับ
    เพื่อลูก ผมมั่นใจว่าพี่คงผ่านเรื่องเหล่านี้ไปได้
    สู้ สู้ ครับ พี่

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...

สู้ สู้ สู้ :g:g เอื้อยจอย ขอให้พี่พยายามอดทนต่อไปนะครับ เพื่อตัวน้อยทัง 2คน คนเฮาบ่อว่าอยู่ไสกะมีปัญหากันทั่นนั่นล่ะครับ บ่อเว้นแม้กระทั่งคนที่ไปบวชในวัดพระเณรกะมีปัญหาคือกัน อาจสิน้อยหรือหลายต่างกันไป ผมและพี่น้อง บ้านมหาขอเป็นกำลังใจให้เอื้อยครับ :g:g(คนที่บ่อเคยมีปัญหานี่ผมบ่อเคยเจอเลย)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หลานพระรถ
    เมืองพระรถธานี, ชลบุรี

สู้ๆ จ้าเอื้อยจ๋า ต้นไม้ยังรอวันที่จะผลิดอกออกผล เมื่อได้รับแสงแดด, ได้น้ำที่ชุ่มฉ่ำและธาตุอาหารที่พอดี
    แล้วเราเป็นคนที่มีสมอง และหัวใจที่ยิ่งใหญ่ มีความรักความห่วงใยจากคนรอบข้างที่พร้อมจะมอบให้สู้ต่อไปนะคะ
    :g

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย

เป็นกำลังใจให้เด้อจอยน้อง ))))
    สู้ๆๆๆ เผื่อลูก...เข้มแข็ง จ้า

Re: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"Re: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"Re: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"Re: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

นักการภารโรง สัญลักษณ์ของ บ่าวคนเดิม
    Amphoe Det Udom

มากมายกำลังใจจากบ้านมหา ที่พร้อมจะมอบให้น้องจอย..
    เหนือยนักก็พักก่อน....Re: เหนื่อยไหม..กับคำว่า"อดทน"
    ขอบพระคุณสมาชิกและทีมงานที่เคารพรักทุกท่าน

ขอเป็นอีกหนึ่งกําลังใจให้พี่จอยจ้า
    ทุกปัญหามีทางแก้ไข
    เข้มแข็งและสู้เพื่อลูกค่ะพี่
    =>> เดินทางบ่สุดเส้น อย่าถอยหลังให้เขาเหยียบ ตายขอให้ตายหน้าพุ้นเขาสิเอิ้นว่าหาญ <<=

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน

สู้ๆๆเนาะครับน้องจอยกำลังใจพี่น้องบ้านมหามีให้ตลอดครับและที่สำคัญกำลังใจเจ่าของนำความอดทนมันอาจซิขอมขื่นแต่คิดว่าเฮาต้องผ่านมันไปใด่แน่ละครับอ้ายเหงาเป็นกำลังแรงใจให้เฮาตัดสินใจแล้วเฮาต้องเดินต่อไปอย่าถอยให้คนอยู่ทางหลังเหยี่ยบสู้ต่อไปครับ