หัวข้อ: กะเพรา ช่วยย่อยไขมัน

นักการภารโรง สัญลักษณ์ของ บ่าวคนเดิม
    Amphoe Det Udom

บ้านมหาโพสต์ กะเพรา ช่วยย่อยไขมัน

กะเพรา ช่วยย่อยไขมัน
    กะเพราบางพื้นที่เรียกว่า กอมก้อ กอมก้อดง กะเพราขาว กะเพราแดง กะเพรามี 3 พันธุ์ คือ กะเพราแดง กะเพรา ขาวและกะเพราลูกผสมระหว่างกะเพรา แดงและกะเพราขาว มีลักษณะทั่วไปคล้ายโหระพา ต่างกันที่กลิ่นและกิ่งก้านซึ่งมีขนปกคลุมมากกว่า ใบกะเพราขาวสีเขียวอ่อน ส่วนใบกะเพราแดงสีเขียวแกมม่วงแดง ดอกย่อยสีชมพูแกมม่วง ดอกกะเพราแดงสีเข้มกว่ากะเพราขาว ในตำรายาไทยจะใช้ใบหรือทั้งต้นของกะเพราเป็นยาขับลมแก้ปวดท้อง ท้องเสีย และคลื่นไส้อาเจียน นิยมใช้กะเพราแดงมากกว่ากะเพราขาว โดยใช้ยอดสด 1 กำมือ ต้มพอเดือด ดื่มเฉพาะส่วนน้ำ พบว่าฤทธิ์ขับลมเกิดจากน้ำมันหอมระเหย จากการทดลองในสัตว์ ซึ่งแสดงว่าน้ำสกัดทั้งต้นมีฤทธิ์ลดการบีบตัวของลำไส้ สามารถรักษาแผลในกระเพาะอาหาร ในใบมีฤทธิ์ขับน้ำดี ช่วยย่อยไขมันและลดอาการจุกเสียด

ที่มา นสพ.เดลินิวส์
    ขอบพระคุณสมาชิกและทีมงานที่เคารพรักทุกท่าน

Re: กะเพรา ช่วยย่อยไขมัน

ใบโหรพากินกะหมกหน่อไม้แซบ จ้า...แต่บ่มักดอกจ้า...อิอิอิ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง

สรรพคุณหลายแท้ๆเนาะคับ ใส่แนวกินกะแซบ แต่ว่ารูปนี้ใบโหระพาเด้ออ้าย อิอิ::)::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลูกอิสาน

ขอบคุณจ้า แต่ถ้าเอาเฮ็ดใส่กับเข่าก่ะคือพอสิได้ผลคือกันอยู่ดอกน้อจ้า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน

ทั้งแซบทังมีประโยชน์เนาะครับกินกับหนมจีน ส้มตำกะใด่ครับไผบ่อเคยลองกินเบิ่งเด้อครับแซบคือกันครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หน่อยเบล

อยากกินกับน้ำตกเนาะ คือสิแซ่บหลายเด่น้อ กินกับได๋สารพัดอยาง........

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์ Re: กะเพรา ช่วยย่อยไขมัน

ขอบคุณ สำหรับสาระดี ๆ ครับผม....:g

Tags for this Thread