หัวข้อ: ความรู้เกี่ยวกับการผลิตสื่อสิ่งพิมพ์

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป

ความรู้เกี่ยวกับการผลิตสื่อสิ่งพิมพ์

มื้อนี้บ่าวทิพย์สิมา แนะนำให่พี่น้องฮู้จักเทคโนโลยี่การพิมพ์ครับ การพิมพ์จะมีอยู่3 ขั้นตอนครับ คือ1.ก่อนการพิมพ์(preepress)2.พิมพ์(press)3.หลังการพิมพ์(afterpress)สำหรับขั้นตอนแรกก็คืการออกแบบหรือเฮ็ดอาร์ทเวอร์คครับ หลังจากได้อาร์ทมาแล้ว กะสิมาคำนวณว่าสิเลย์ลงจักโต ใช้สกรีนถ่อได๋ กระดาษไซร์หยัง สำหรับงานนี้บ่าวทิพย์ เลย์ลงกระดาษไซร์ 18X25นิ้วครับ ใบคั่นเลย์ลง 16โต ป้ายชื่อเลย์ลง 8 ตัว
    สกรีนใช้ 175 LPI(175จุดต่อตารางนิ้วซึ่งละเอียดมาก หนังสือพิมพ์ส่วนมากจะใช้สกรีน100lpi) เสร็จแล้วกะสั่งเลย์ฟิล์มอัดเพลทเลยครับ
    ความรู้เกี่ยวกับการผลิตสื่อสิ่งพิมพ์
    กระดาษที่ใช้พิมพ์ครับ อ/ก 300 แกรม
    หลังจากนั้นกะเป็นขั้นตอนที่2ครับคือการพิมพ์ วัสดุที่ใช้ก็มีกระดาษ-เพลทหรือแม่พิมพ์ครับ หละกะเครื่องพิมพ์ออฟเซทขนาด4สี บ่าวทิพย์ใช้เครื่องพิมพ์ขนาด 20X29 นิ้ว พิมพ์ครับเพราะว่า กระดาษไซร์ 18X25 สิลงได้พอดี
    เพลทหรือแม่พิมพ์จะมี 4แผ่น คือ ฟ้า-แดง-เหลือง-หละกะสีดำครับ
    หลังจากการปรับตั้งฉากของงานให้ตรงกันแล้ว กะต้องตรวจคุณภาพของงานครับ ว่าสีได้ตามตัวอย่างหรือต้นฉบับหรือเปล่า-ตัวหนังสือตกหล่นบ่-ความตรงดีไหม-ความคมชัดของงานดีหรือไม่ หลังจากนั้นกะเริ่มพิมพ์จริงครับ โดยต้องมีการสุ่มตรวจสอบชิ้นงานเป็นระยะครับ(งานนี้บ่าวทิพย์ลงมือด้วยตะของคับ ย้านบ่งามเดี๋ยวพี่น้องบ้านมหาหว่าให่::))

หลังจากขั้นตอนของการพิมพ์แล้ว กะเหลือขั้นตอนหลังการพิมพ์ครับ ซึ่งเป็นขั้นตอนสุดท้าย หลังจากพิมพ์เสร็จแล้วก็รอแห้งครับ ประมาณ4-6 ชม.เพื่อให้หมึกเซทตัวจึงนำไปตัดแยกชิ้นงานออกมาหละกะเจียนงานตามไซร์ที่ต้องการครับ
    งานที่ตัดเจียนเป็นไซร์สำเร็จแล้วครับ
    หลังจากที่เจียนแล้วก็เหลือขั้นตอนต่อไปครับคือการเจาะรูหละกะร้อยเชือกครับสำหรับป้ายชื่อ(บ่าวทิพย์เฮ็ดเองกับมือเด้อพี่น้อง::))
    งานสำเร็จแล้วครับ
    ขอโทษพี่น้องเด้อครับ ภาพบ่ชัดเอากล้องเมียถือ โอ๊ะ มือถือถ่าย หละกะเป็นกระทู้แรกของบ่าวทิพย์ครับ,มือใหม่หัดโพสครับ

Re: ความรู้เกี่ยวกับการผลิตสื่อสิ่งพิมพ์

ซวดๆๆๆๆๆ

เบิ๊ดแนวสิเว้า บ่มีแนวบรรยาย

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ สาวส่าเมืองอุดร
    Hattiesburg, MS , USA

เรื่องฮิตน่าอ่าน Re: ความรู้เกี่ยวกับการผลิตสื่อสิ่งพิมพ์

อยากได้บ้างนะ เอามาฝากจอยแนะเด้อจ้า เจ้ปุ้ยคนสวย อิอิอิ..บ่ค่อยโลภเลยบ่ได้ไปกะสิเอานำเพิ่น เอิ้กๆๆ ขอบคุณอ้ายบ่าวทิพย์หลายๆๆจ้า งามคักจ้า :g:g:g

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

Re: ความรู้เกี่ยวกับการผลิตสื่อสิ่งพิมพ์

กว่าจะเป็นป้ายงามๆของบ้านมหากระบวนการผลิตหลายขั้นตอนเนาะ ขอบคุณหลายๆค๊า
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

สุดยอดเหนือคำบรรยายเลยนะคะ

เพื่อพี่น้องบ้านมหาทุกท่านครับ ขอบคุณสำหรับคำติชมครับ ปีหน้าคงสิได้รับใช้อีก

นักการภารโรง สัญลักษณ์ของ บ่าวคนเดิม
    Amphoe Det Udom

อลังการงานสร้างอิหลีครับ พี่น้อง บ้านมหา
    บ่าวทิพย์คนอำนาจเจริญ จัดให้ครับ ซวดๆ ดังๆ แหน่เด้อมื้องาน
    ขอบพระคุณสมาชิกและทีมงานที่เคารพรักทุกท่าน

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

ป๊าดดดดดดดดด งานนี้พลาดบ่ได้เนาะครับ
    จะเอามาห้อยครับ และจะหามาแปะกระจกรถนำละ
    บ่มีแบบเป็นสติ๊กเกอร์บ่ครับ
    อยากจะแปะหน้ารถ ขับไปไหนมาไหน คือจะรู้จักกันดีสั่นดอกครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5

ขอบคุณหลายๆเด้อ ขอให้ได้แฟนผู่ฮู่ ได้ชู้ผู้งามๆๆ คือผู่นั่นหละ ::) ((หล่าสิให้ไผหอมแก้มแทนคำขอบคุณเลือกเอาโลดมื่องาน ::) บ่าวเว็บมาสเตอร์กะได้จ้า ::) ))
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"