หัวข้อ: มีเรื่องอยากถามครับ

mouse_ars
    Guest

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์ มีเรื่องอยากถามครับ

ใครรู้บ้างว่า
    ในสมัยพ่อขุนรามคำแหงมหาราช เมื่อเสด็จผ่านเข้าไปในเขตเมืองใด จะมีธรรมเนียมที่จะทูลเกล้า ถวายดอกไม้เครื่องบูชายิ่งมี
    1.......................
    2......................
    3........................
    4.......................
    5.......................
    เย็บเป็นกระทง มี 5 ช่อง ใส่ไว้ช่อง ละสิ่ง
    พิธีนี้ทำขึ้นเมื่อพระมหากษัตริย์ เหยียบเมือง หรือที่เราชนรุ่นหลังได้ยินคำว่า ช้างเยียบนา พญาเหยียบเมือง ในเวลาต่อมานั้นเอง
    ใครรู้ ช่วยผมหน่อยนะครับบ

อยากรู้คำตอบมากเลย ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

Super Moderator
    Guide & Photographer
    สัญลักษณ์ของ เจ้าซายน้อย

อายหน้าแดง Re: มีเรื่องอยากถามครับ

คำตอบอีหยังแบบได๋ล่ะครับท่าน
    อยากฮู้เรื่องเครื่องบูชา หรือว่า พิธีเกี่ยวกับพระมหากษัติย์สมัยนั้นล่ะครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ พ่อบักเบนซ์
    บ้านหนองทุ่ม เมืองพล ขอนแก่น ...City

Re: มีเรื่องอยากถามครับ

ไม่สามารถตอบได้เด้อจ้าทางนี้ เพราะว่า ผมกะเกิดบ่ทันคือกันครับ

::)::)
    อย่าซีเรียสเด้อจ้า แซวเล่นซือๆครับ

mouse_ars
    Guest

Re: มีเรื่องอยากถามครับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เจ้าซายน้อย Re: มีเรื่องอยากถามครับ
    คำตอบอีหยังแบบได๋ล่ะครับท่าน
    อยากฮู้เรื่องเครื่องบูชา หรือว่า พิธีเกี่ยวกับพระมหากษัติย์สมัยนั้นล่ะครับ

-ของ 5อย่างที่อยู่ในกระทงน่ะครับ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

น่าจะเป็น
    1 หมาก
    2 พลู
    3 ปูนแดง
    4 ยาเส้น
    5เครื่องเทศและสุมนไพรที่มีรสฝาด เผ็ด
    เช่น สีเสียด ดอกจันทน์ เปลือกพะยอมแห้ง

เดาเอาเด้อ จักแม่นบ่ แม่น กะว่าสมัยนั้นคนต้องกินหมากแหละน้อจ้า

อิสระ เสรี เสมอภาค