หัวข้อ: มาลองทำ Glitters เองกันเถอะครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ฅนทุ่งฝน

มาลองทำ Glitters เองกันเถอะครับ

สวัสดีครับพี่น้องบ้านมหาทุกๆท่านครับเราลองมาทำ Glitters ใช้เองครับ โดยใช้โปรแกรม
    PhotoScape ครับ ท่านไดไม่มีโปรแกรมโหลดที่นี่เลยครับ
    http://www.photoscape.org/ps/main/download.php

เมื่อเข้าไปที่หน้าDownload
    มาลองทำ Glitters เองกันเถอะครับ

เมื่อโหลดเสร็จแล้วทำการติดตั้งเลยครับ
    และก็นี่คือหน้าตาโปรแกรม PhotoScape ครับ

เรามาเริ่มกันเลยนะครับเลือกภาพที่จะมาทำภาพพื้นหลังในที่นี้ผมเลือกภาพนี้ครับ เพื่อให้สะดวกในการนำมาใช้ผมSaveภาพไว้ที่ Desktop ครับ
    นี่คือภาพที่ผมจะนำมาทำภาพพื้นหลังครับ
    เปิิดโปรแกรมและคลิ๊กตรงแก้ไขภาพครับ เพื่อตกแต่งภาพพื้นหลังให้ดูดีโดยการใส่กรอบให้ภาพครับ
    เมื่อใส่กรอบให้รูปเสร็จเราก็มาเริ่มพิมพ์ข้อความกันเลยครับโดยคลิ๊กที่เพิ่มวัตถุแล้วคลิ๊กตรงตัว T ครับก็จะมีหน้าต่างดังรูปข้างล่างขึ้นมาครับ
    ทำการเขียนข้อความเลยครับ
    เลื่อนข้อความให้อยู่ในตำแหน่งตามต้องการโดยปรับที่ X
    และ Y ครับ ต้องจำไว้ด้วยนะครับว่า X และ Y เราปรับไว้ที่ค่าเท่าไหร่สำหรับสี-รูปแบบตัวหนังสือ-ความเข้มของตัวหนังสือ ก็เลือกตามใจชอบครับเมื่อถูกใจแล้วก็ บันทึกเลยครับ โดยบันทึกภาพเป็นไฟล์ JPEGนะครับ แนะนำให้บันทึกไว้ที่Desktopotนะครับและบันทึกทุกครั้งแนะนำให้เปลี่ยนชื่อภาพด้วยนะครับ

เมื่อบันทึกภาพแรกเสร็จแล้วภาพเก่าก็จะยังอยู่ในหน้าโปรแกรมครับ เราก็คลิ๊กตรง x เพื่อลบข้อความครับ เมื่อลบข้อความเสร็จเราก็มาคลิ๊กตรง เพิ่มวัตถุ อีกครั้งครับ และคลิ๊กที่ตัว T จะสังเกตุเห็นว่าข้อความเดิมยังอยู่ แต่ค่า X และ Y จะไม่เหมือนเดิม ก็ปรับให้มันมีค่าเท่ากับภาพแรกครับ และก็เปลี่ยนสีของตัวอักษรใหม่ครับ แล้วก็บันทึกครับ
    เมื่อเรา บันทึกภาพได้สองภาพแล้วต่อไปเราก็มาถึงขั้นตอนการนำภาพมาทำ Glitter ครับ คลิ๊กตรง ภาพเคลื่อนไหว หน้าต่างโปรแกรมก็จะขึ้นมาดังรูปครับ
    เมื่อปรากฎหน้าต่างขึ้นมาเราก็เลือกรูปที่เราบันทึกไว้ขึ้นมาโดยคลิ๊กที่ Desktop ก็จะมีรูปขึ้นมาดังรูปครับ
    ลากเอารูปทั้ง 2 ไปวางไว้ตรงที่ลูกศรบอกครับ โปรแกรมก็จะทำการเล่นโดยอัตโนมัติครับ
    รูปที่ได้ก็จะออกมาแบบนี้ครับ
    สำหรับลูกเล่นอื่นๆก็ลองๆศึกษาดูนะครับ เพราะภาษาไทยอยู่แล้วครับ ไม่ว่าจะเป็น
    เอฟเฟค-เวลาของการแสดง ครับ เมื่อถูกใจแล้วก็บันทึกเลยครับนามสกุลของไฟล์ภาพเลือก GIF นะครับ

นี้เป็นครั้งแรกของผมครับตั้งแต่ผมเริ่มใช้คอมมาได้ปีกว่าเองครับผิดพลาดประการได ก็ขออภัยมานะโอกาสนี้ด้วยครับ ฅนทุ่งฝน

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

Re: มาลองทำ Glitters เองกันเถอะครับ

ว้าว สุดยอดอีหลีเลยค่ะ

ขอบคุณมากๆ นะคะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ฅนทุ่งฝน

Re: มาลองทำ Glitters เองกันเถอะครับ

ศึกษาเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ...http://www.bloggang.com/mainblog.php...oup=1&gblog=50

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ คนพนมไพร

ขอบคุณหลายๆเด้อน้องบ่าว อ้ายมึนตึบอยู่ดอก แต่เบิ่งแล้วกะสิพยายามุขั่นเฮ็ดได้อ้าสิเต้นโด๋เต้นโด่งเลยละ

ขอบคุณจ้า..ว่าง ๆๆ สิมาศึกษาดอกจ้า..จุ๊บ ๆๆๆ

Tags for this Thread