กดจุดฝ่าเท้า

เพิ่งคิดออกเลยมาเขียนเพิ่ม เรื่องการกดจุดฝ่าเท้านี่
ก็ไม่แน่ใจว่ามันช่วยเรื่องความอ้วนรึเปล่า แต่ที่แน่ๆ
คือทำให้รู้สึกว่าอาหารย่อยง่ายขึ้นน่ะ คือคนที่มีปัญหาเรื่องกระเพาะ ย่อยอาหาร
ไม่ค่อยดี ถ้ากินข้าวเย็นเลยหกโมงเย็นล่ะก็คืนนั้นจะไม่มีทางได้นอนเลย
มันจะอึดอัดท้องไปหมด ยาช่วยย่อยก็ช่วยดิฉันไม่ได้ค่ะ
ทีแรกก็ไม่รู้เรื่องจุดที่เท้าหรอกนะหรอกนะ
แต่ว่าลองกดไปเรื่อยๆแล้วรู้สึกว่ามันจะเจ็บอยู่ที่เดียวตรงแถวๆอุ้งเท้าทั้งสองข้าง
พอมาดูรูปนี้แล้วก็แบบว่า..เออ ตรงแฮะ บริเวณที่เราเจ็บเวลากดมัน
คือตรงที่เป็นรูปกระเพาะพอดีเลยนั่นแหละ
เวลากดจุด ก็กดลงไปแรงนิดนึงแล้วหมุนๆหน่อย บางคนอาจจะรู้สึกว่า
มันมีอะไรดังกรุบๆอยู่ในเท้า ไม่จำเป็นต้องกดจนมันหายก็ได้นะคะ
กดแค่สิบนาทีหรือเท่าที่เราทนไหวก็พอจ้ะ
กดจุดฝ่าเท้าแล้วอาจจะไล่ขึ้นมานวดขาไปด้วยก็ได้นะคะ
เป็นการทำให้ระบบเลือดและน้ำเหลืองหมุนเวียนได้ดีขึ้น
ของเสียที่สะสมอยู่บริเวณขาก็จะถูกกำจัดไปด้วย