หัวข้อ: เรื่องนี้กะยังคิดชื่อเรื่องบ่ออกค่ะ ขอความกรุณาซ่อยกันตั้งแน่ค่ะ

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ

เรื่องนี้กะยังคิดชื่อเรื่องบ่ออกค่ะ ขอความกรุณาซ่อยกันตั้งแน่ค่ะ

เสียงจักจั่นร้อง ดังจากป่าริมห้วยใกล้บ้าน เป็นสัญญาณบอกว่าหน้า

ร้อนมาเยือนถิ่นอีสานอีกแล้วเด้อ.. เมื่อฉันยังเด็ก ฉันเป็นคนหนึ่งที่รักฤดูร้อนมากกว่าฤดู

ใหน ๆ ปิดเทอมยาวไม่ต้องไปโรงเรียน เด็กในชนบทอย่างฉันไม่ต้องเรียนกวดวิชา และมี

เรื่องให้ทำให้เล่นมากมายในหน้าร้อน ฉันเป็นหนึ่งในกลุ่มเด็กเลี้ยงที่อายุน้อยที่สุด จึงไม่

แปลกที่ฉันจะได้รับความเอาใจใส่ดูแลจากพี่ ๆ ญาติ ๆ ที่เป็นเพื่อนเด็กเลี้ยงควายด้วยกัน

ฉันมีควายในความดูแล 4 ตัว ทุกเช้าฉันจะปล่อยควายออกไปสมทบกับคนอื่น ๆ ที่ทุ่งนา

ทุ่งนาหน้าแล้งเปรียบเสมือนห้องเรียนให้ฉันเรียนรู้ได้ไม่รู้จักจบสิ้น ตั้งแต่ใต้ดินไปจนถึง

ยอดไม้ ห้องเรียนธรรมชาติที่เปิดสอนโดยไม่คิดค่าหน่วยกิต ไม่มีการบ้านที่ต้องทำส่ง

สอนทุกวิชาโดยเฉพาะวิชาชีววิทยา วงจรชีวิตแมลงตัวเล็ก ๆ ที่อยู่ใต้ดินเรื่อยไปจนถึงรัง

มดแดงที่อยู่บนปลายไม้ ฉันรู้ว่าเมื่อไหร่ตัวเบ้าที่กลิ้งมูลควายเพื่อทำรังจะมีตัวอ่อนสีขาว

ให้ฉันขุด ฉันนับเวลาที่มดแดงจะมีไข่ได้อย่างแม่นยำ และผลไม้ป่าที่มีในหน้าร้อน ฉันรู้ว่า

ต้นเดือยไก่ที่อยู่ปลายนาพ่อใหญ่นงค์จะสุกเมื่อใด ฉันรู้ว่าหลังฝนที่ตกในช่วงหน้าร้อนจะ

มีดอกกระเจียวสีขาว สีแดงโผล่พ้นดินให้ฉันเก็บไปให้แม่ลวกจิ้มน้ำพริก ตามโคนต้นไม้

เล็ก ๆ จะมีกองดินเล็ก ๆ มันคือที่อยู่ของแมลงตัวเล็ก ๆ ชื่อแมงจิ๊นูน ใช้เสียมขุดลึกลงไป

เพียงฝ่ามือจะพบแมลงตัวเล็กหมกตัวอยู่ใต้ดิน สิ่งต่าง ๆ เหล่านี้ฉันเรียนรู้ได้ด้วยตัวเอง

ผ่านมา 10 กว่าปีแล้วความทรงจำนี้ยังแจ่มชัดเหมือนเพิ่งจะผ่านมาเมื่อวาน หน้าร้อนในปี

นี้มีหลายสิ่งที่เปลี่ยนไป ไม่มีควายให้ฉันเลี้ยง เพื่อน ๆ ร่วมซนในวัยเด็กแต่งงานมีครอบ

ครัว แม้แต่ตัวฉันยังเปลี่ยนไปมีเรื่องให้คิดให้ทำให้รับผิดชอบมากกว่าควาย 4 ตัว ในความ

เปลี่ยนแปลงมีบางสิ่งเหมือนกันที่ยังเหมือนเดิม ดอกจานยังออกดอกสีส้มสดท้าทายไอ

แดดเหมือนเดิม ดอกคูณเหลืองอร่ามอยู่กลางทุ่งเหมือนมันกำลังบานเย้ยหยันความแห้ง

แล้ง หากชีวิตของเราแกร่งได้อย่างต้นคูณคงจะดีไม่น้อย แม้มีเรื่องร้ายแรงเพียงใดก็ยืนรับ

ได้อย่างสง่างาม นกเอี้ยงร้องเหมือนทะเลาะกันได้ยินมาแว่ว ๆ สายลมที่พัดมากระทบผิว

กายไม่ได้เย็นอย่างที่ควรจะเป็น มันพัดพาเอาไอแดดอันร้อนระอุเข้ามาด้วย วันนี้ฉันหนี

ร้อนจากเมืองใหญ่มารับลมที่บ้าน อีกครั้งที่กลับบ้านหลังจากไม่ได้กลับนาน กลับมาคราวนี้

ฉันสังเกตเห็นอีกสิ่งหนึ่งที่เปลี่ยนแปลง สีผมของพ่อกับแม่เริ่มมีสีขาวขึ้นแซม รอยย่นบน

หน้าผากและหางตาเริ่มเห็นชัดขึ้น ถนนหน้าบ้านที่เป็นเพียงถนนลูกรังเมื่อ 10 กว่าปีก่อน

เปลี่ยนเป็นถนนคอนกรีตเสริมเหล็ก ไม่มีฝูงควายที่ถูกต้อนลงทุ่งผ่านถนนเส้นนี้ จะมีก็แต่

วัวตัวใหญ่หูยาวไม่กี่ตัว ที่ฉันไม่ค่อยคุ้นเคย คนที่เลี้ยงวัวไม่ใช่เด็ก ๆ แต่เป็นผู้ใหญ่ ฉัน

เลยตั้งความถามกับตัวเองว่า เด็กเลี้ยงควายไม่มีแล้วใช่ไหม ปิดเทอมไม่ได้ไปโรงเรียน

เด็ก ๆ เขาทำอะไรกัน มีเสียงมอเตอร์ไซด์ดังมาตามถนนหน้าบ้าน เป็นคำตอบให้ฉันว่า

เด็ก ๆ เขาทำอะไรเมื่อโรงเรียนปิดเทอม มีเด็ก 4 คนนั่งอัดมาบนเบาะมอเตอร์ไซด์ ย้อม

ผมหลากสีสัน นี่คือสิ่งที่เด็กทุกวันนี้เขาเล่นกันช่วงปิดเทอมสินะ.. เขาคงจะสนุกในแบบ

ของเขา มันจะสนุกเท่ากับการได้ปีนต้นไม้ กระโดดน้ำ ยิงกิ้งก่า ยิงนก ด้วยหนังสติ๊ก

เหมือนเมื่อฉันเป็นเด็กเลี้ยงควายหรือไม่นะ พ่อแม่เขาคงไม่มีควายให้เลี้ยงเหมือนเมื่อ

ก่อน อะไรทำให้วิถีชีวิตคนในหมู่บ้านฉันเปลี่ยนไป ค่านิยมวัวหูยาว ถนนคอนกรีต ยาย้อม

ผมสีต่าง ๆ ที่เข้ามาพร้อมร้านมินิมาร์ท กลับบ้านคราวนี้ทำให้ฉันรู้สึกว่าหมู่บ้านฉันเปลี่ยน

ไปแล้วจริง ๆ แต่ฉันไม่ได้โหยหาให้สิ่งต่าง ๆ เหล่านั้นกลับมา ฉันจะคิดถึงมันด้วยความสุข

ใจ ว่าฉันโชคดีกว่าเด็กสมัยนี้ที่ได้เรียนในห้องเรียนธรรมชาติ ได้เรียนวิชาชีววิทยาด้วยตัว

เอง ได้ปีนต้นไม้ กระโดดน้ำ ยิงหนังสติ๊ก ที่สำคัญได้เลี้ยงควาย

ขอบคุณพี่น้องบ้านมหาทุกท่านค่ะ ที่สละเวลาอ่านจนจบกรุณาติชมได้ค่ะเขมราฐน้อมรับด้วยความเต็มใจ:)

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...

Re: เรื่องนี้กะยังคิดชื่อเรื่องบ่ออกค่ะ ขอความกรุณาซ่อยกันตั้งแน่ค่ะ

ปานกันกับชีวิตผมแต่น้อยคัก..ชื่อเรื่องให้คิดก่อนเด้อ

แม่นแล้วครับ ทุกมื่อนี่เด็กน้อยสิมาเลี้ยงควายบ่อมีแล้ว มีแต่ซิ่งมอเตอร์ไซค์ ย้อมผมเป็นสีต่างๆ เงินกะบ่อได้ขอพ่อแม่ดอก มันขู่เอา จั่งแม่นมันเปลี่ยนแปลงบ้านเฮา ..

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้ำยืน
    บล็อก
    2

Re: เรื่องนี้กะยังคิดชื่อเรื่องบ่ออกค่ะ ขอความกรุณาซ่อยกันตั้งแน่ค่ะ

อ่านแล้วคิดฮอดแต่เป็นเด็กน้อยเด้..มีความสุขอยู่กับวิถีชีวิตในชนบท
    กลางทุ่งนาหม่องเลี้ยงควายเป็นสถานที่พบปะกันของเด็กน้อย ไปจน
    ฮอดหนุ่มสาว บางคนบางคู่ได้แต่งการแต่งงานก็ย่อนไปจีบกันตอนเลี้ยงควายก็มี
    คิดฮอดยามได๋ก็สุขใจยามนั้น ชื่อเรื่องยังคิดบ่ ออกคับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย

:g :g :g เขียนได้ดีทีเดียว เขียนมาอีกเด้อผมสิรออ่าน อ่านแล้วกะทำให้หวนคิดถึงความหลัง
    เป็นเช่นนั้นอิหลี ทุกมื้อนี้บ่มีอีกแล้วกลิ่นดินไอทุ่ง มีแต่เสียงมอ,ไซค์วิ่งตามถนน มีแต่รถไถนาแล่น บ่มีวัว ควาย เขาเล อีกต่อไปแล้ว
    ผมเลยเจียดเงินที่มีน้อยนิดไปซื้อวัวมาเลี้ยงไว้2ตัวตอนนี้มันกำลังท้องแก่แล้วคงสิคลอดอีกประมาณปลายเดือนนี้แล้ว
    ดีใจครับที่ได้อ่านบทความดีดีแบบนี้ เขียนมาอีกเด้อครับ
    :g :g :g :g :g
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ

ขอบคุณญาอ้ายเบิดสู่คนเด้อค่ะที่ให้กำลังใจจะทยอยเอามาให้อ่านเขียนไว้หลายอยู่ค่ะ
    แต่ัยังบ่กล้าให้ไผ๋อ้านถ้าฮู้ว่าสิมีคนมักเอามาลงแต่ดนซะกะไค จะทยอยเอามาให้อ่านมื่อละเรื่องเด้อค่ะ
    :):):)

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ มันฑนา

พี่ตั้งชื่อว่า "ความเหมือนที่แตกต่าง" มันสิเข้าบ่อหนอ
    ขอปรบมือให้อีกเทื่อ เขียนได้ดีทีเดียวจ้า.....

ขอตั้งชื่อว่า "วันวานยังหวานอยู่" ....อิอิอิ มักช่วงสงกรานต์จ้า เพราะมีดอกคูนเหลืองสวยมากค่ะ แชมกะสีเขียว มองแล้วสดชื่นจ้า ....

พอดีได้เบิ่งรูปกล้องของอ้ายคนตระการจ้า เห็นไผน้อสวยจังเลยเอามาฝากจ้า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1

ขอตั้งชื่อว่า "อดีตรักเด็กน้อยเลี้ยงควาย"(สำเนียงจริงไม่ใช่คำนี้)
    แต่บังเอิญใช้ไม่ได้ครับ เขียนได้ดีครับ ออกแนวคันทรี่คันทรี่
    ี่:g:g:gRe: เรื่องนี้กะยังคิดชื่อเรื่องบ่ออกค่ะ ขอความกรุณาซ่อยกันตั้งแน่ค่ะ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ บ่าวโจ่โล่

ผมชอบอ่านหนังสือ และสมัยวัยเรียน ก็ทำมาหากินกับงานเขียนเรื่องสั้น และ แต่งกลอน ขายอยู่ 2 - 3 ปี และที่ชอบมาก ๆ คือ งานเขียนของ

ศิลา โคมฉาย - อ่านทีไร ประทับใจทุกที และ ท่านก็ได้รางวัลซีไรด์ ไปในช่วงกำลังบูม

จิระนันท์ พิตรปรีชา - ท่านนี้ก็งานเขียนระบบ มาสเตอร์พีสสสสสสส การวางโครงเรื่องและภาษาแจ่มมมมมม มัก ๆ

โบตั๋น - นามปากกาของสุภา สิริสิงห ท่านก็สุดยอดด้านงานเขียน บทประพันธ์ และการเรียบเรียงคำ

ก.สุรางคนางค์ - กัณหา เคียงศิริ ท่านนี้ก็สุดยอดครับ งานบทประพันธ์

ที่ผมต้องยก รายชื่อนักประพันธ์ สุดยอดขึ้นมา ก็เนื่องจากว่า ต่อไป คงได้เห็นผลงาน
    ของพี่น้อง บ้านมหา ได้แสดงความสามารถของตัวเอง ออกมาเยอะ ๆ

ผมต้องขอบอกว่า ผมอ่านแล้วรู้สึกประทับใจ ในความเรียบง่ายของงานเขียนนะครับ
    และถ้าน้องเพิ่มความสวยงามของภาษาสลวย ๆ อีกติ๊ดดดด หนึ่ง เพื่อพัฒนางานเขียนของตัวเองผมว่าแจ่มมมมม มัก ๆ แต่อย่างไรก็ต้องบอกว่าเยี่ยมครับ
    สำหรับการโพส เรื่องสั้นประทับใจ หรือ เรื่องสั้นในความทรงจำ ครั้งแรก ๆ (แม้จะอยู่ใน Diary นะ)

ด้วยความเคารพ - บ่าวโจ่โล่

(จริง ๆ ก็ไม่ได้มีส่วนดูแลบอร์ดนี้กะเค้านะ มาเกี่ยวอะไรด้วยเนี่ยเรา ฮ่า ๆ ๆ)

:g :g :g

ชื่อเรื่องตั้งเองโลดเด้อ

อย่าคิดนะว่าเธออยู่ในโลกนี้คนเดียว หนทางไม่เปลี่ยวขนาดนั้น ยิ้ม ๆ ไว้ซิก็อุปสรรคต้องฝ่าฟัน ยังไงเธอก็จะมีฉันคอยห่วงใย

สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ แมวเหมียวพลัดถิ่น
    St.Gallen SWISS

เปลี่ยนไปเเล้วจริงๆทางวัตถุ เเต่สิ่งที่ยังหลงเหลืออยู่ ก็คือความเป็นคนอีสาน