หัวข้อ: ฮาร์ดดิสทำงานหนัก จะแก้ปัญหานี้ยังไงดีครับ ( ช่วยด้วยๆๆ )

danya
    Guest

ฮาร์ดดิสทำงานหนัก จะแก้ปัญหานี้ยังไงดีครับ ( ช่วยด้วยๆๆ )

เรื่องมีอยู่ว่า

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว เอ่ย คืนวันนั้น ผมปิดเครื่อง โดยไม่ได้ดูว่า เครื่องคอม ( notebook ) ของผม ยังไม่ปิดสนิทเลย

ผมกด Turn off แล้ว แต่มันยังถามอยู่ว่า โปรแกรมกำลังทำงาน ต้องการที่จะ End now หรือไม่

โดยที่ผมไม่ได้กด end now เพราะว่า ไม่ได้ดู แต่ปิดฝาคอมไปแล้ว

มารู้ตัวอีกที ตอนเช้า ผมเลยดูสถานะของฮาร์ดดิสของผม โดยใช้โปรแกรม HDD life

แต่ก่อน มันจะแสดง

Health status <<< Exellent

Perfomance <<< Exellent

แต่ ตอนนี้ มันแสดง

Health status <<< Attention

Perfomance <<< Moderate

ดูรูปปากอบ >>> ฮาร์ดดิสทำงานหนัก จะแก้ปัญหานี้ยังไงดีครับ ( ช่วยด้วยๆๆ )

ATTENTION!

The reliability of this hard drive is within acceptable limits so far, but its performance and/or reliability have fallen to an average level and it does not allow you to use your hard drive to the maximum extent and leads to a further gradual decline in its condition. It is recommended to schedule replacing the hard drive.

แล้วผลก็คือ คอมชอบ Restart บ่อยมากๆ ถ้าเครื่องร้อน 40 องศา ขึ้นไป คอมจะ Restart ทันที

แล้ว ตอนเปิด บางครั้ง มันก็ดับไปเฉย ต้องเปิดหลายครั้งมากๆ

ตอนนี้ ก็ยังเปิดอยู่อ่ะ เล่นอยู่ดีๆ มันก็ Restart

ช่วยบอกวิธีแก้ให้ด้วยน่ะครับ ไม่อยาก Format เลยหง่าาา

wine
    Guest

Re: ฮาร์ดดิสทำงานหนัก จะแก้ปัญหานี้ยังไงดีครับ ( ช่วยด้วยๆๆ )

ไม่รู้น่ะ แต่ลองไปเซ็ทที่ไบออสดู ให้มันตัดที่อุณหภูมิที่สูงก่านั้นดูดิ...

danya
    Guest

Re: ฮาร์ดดิสทำงานหนัก จะแก้ปัญหานี้ยังไงดีครับ ( ช่วยด้วยๆๆ )

ขอบคุณครับ แล้วท่านอื่นๆ มีวิธีอื่นๆ อีกไหมครับ

manu7
    Guest

เจ้าไปหาซื่อพัดลมมาไส่เด้อ ไสวางหน้าฮาดดิสเบิ้ง