สาวหลอก

สาวหลอก

"สาวหลอก" ไม่ได้หมายถึงผู้หญิงโกหก แต่จะหมายถึงอะไร มานี่สิเว้าให้ฟัง
    ในสมัยก่อนหรือสมัยนี้(ส่วนน้อย)ก็ตามแต่ การทำผ้าไหมในชนบท จะทำกันเองในครัวเรือน เริ่มตั้งแต่ เลี้ยงม้อน (หนอนไหม) ต่อมาหนอนไหม จะสร้างใยห่อหุ้มตนเอง เรียกว่ารังไหม (บ้านเราเรียกว่า หลอก) การที่จะได้เส้นไหมนั้นจะต้องนำรังไหม หรือหลอกนั้นมาต้ม ในน้ำเดือด แล้วดึงหรือสาวเส้นไหมออกมาที่ละเส้นทีละรัง ตอนนี้ผลิตผลที่ได้มาก็คือเส้นไหมที่สวยงาม และ ดักแด้ จากนั้นก็จะนำเส้นไหมมารวมเป็นมัดตากแดด เพื่อนำไปสู่กระบวนการทอผ้าต่อไป
    "สาวหลอก ก็คือการดึงเส้นไหม ออกจากรังไหม" นั่นเองนะคร้าบ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวกุดชุม
    บล็อก
    3

Re: สาวหลอก

ผมกะได้กินดักแด้ จนบ่อยากแล้วครับ เพราะถึกสาวหลอก ::)::)::)::)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ Lerm ubon
    Chonburi-BASF The Chemical company

ถ้าบ่อธิบายผมกะคึดบ่ออกคือกันคับ....

สาวขี้ฮ้าง
    Guest

ฮา นึกว่า ซิว่าหยั่ง...สาวหลอก ว่าซั่น...มานั่งขาๆๆ ท่ากินดักแด้เด้อ ซั่นนะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ โชติ

สาวหลอก แบบนี้ ดีครับ ได้กินดักแด้ นำ
    ไหมกะงาม ดักแด้ กะแซบ

ถ้าบ่ อธิบาย ผมกะบ่รู้คือกันครับ ::)

Tags for this Thread