นำเกร็ดน้อยๆ มาฝากเด้อ กรณีเพื่อนสมาชิกที่อยู่ต่างแดน ติดตั้งภาษาไทยในเครื่องได่แล้ว แต่แป้นพิมพ์ที่ใช้อยู่กะยังเป็นภาษาอังกฤษ ภาษาจีน หรืออะไรก็แล้วแต่ถิ่นนั้นๆ ซึ่งเป็นปัญหาสำหรับคนที่บ่มีทักษะพิมพ์ดีมาก่อน บ่ฮุ้ว่า สระ อา สระ อู อยู่หม่องได๋ ฟ ห ก ด เอก อา สอ วอ คืออันได่ /// บ่าวหนองกี่ขอเสนอทางเลือกครับ

การใช้งานแป้นพิมพ์บนหน้าจอ (On-Screen Keyboard) ทำได้โดย 3 วิธี คือ
วิธีที่ 1 คลิกปุ่ม Start --> Programs --> Acessories -->Acessibility -->On Screen Keyboard นะ

วิธีที่ 2 คลิกปุ่ม Start --> Run แล้วพิมพ์ OSK (พิมพ์ใหญ่นะ วิธีนี้ขอมอบเครดิตให้คนฟังเพลงครับ)

วิธีที่ 3 ที่แป้นพิมพ์ กดปุ่ม Logo key และตัว U พร้อมกัน(รูปวินโดนั่นแหละ กับตัว ยู)
ก็จะได้ผลลัพธ์เหมือนกันทั้ง 3 วิธี แล้วแต่สะดวกครับ

ใช้ On Screen Keyboard กรณีแป้นพิมพ์ ไม่มีอักษรไทย จ้า

เมื่อได้แล้ว กะตามสะดวกใช้ครับเอาไว้ใช้กรณีบ่ได่ต่อเน็ต เอาไว้ถ่าพิมพ์งาน พิมพ์จดหมาย ได่เบิ๊ดซูแนวเด้อครับ

73
88
61