ข้อสอบชุดนี้เป็นข้อสอบ กึ่งอัตโนมัติ แบบตอบแล้วเฉลยทีละข้อทันที
แต่ถ้าต้องการแบบตอบแล้ว ยังไม่เฉลย ให้สรุปผลหลังทำเสร็จทุกข้อ ให้ไปที่ ศูนย์สอบ
ท่านเปิด แบบ ทดสอบความรู้รอบตัว ชุดประเทศไทย ในชุด 5 ข้อ

1. อุทยานแห่งชาติเขาปู่เขาย่า อยู่จังหวัดใด [t0176]
เชียงใหม่
อุบลราชธานี
กาญจนบุรี
พัทลุง
กำลังอยู่ในระหว่างตัดสินใจ
ค่อย ๆ คิด อย่าใจร้อน .. ผมจะเอาใจในไทย .. นี่หละครับ

2. เขื่อนสิรินธร มีชื่ออีกชื่อหนึ่งว่าอะไร [t0088]
เขื่อนลำโดมน้อย
เขื่อนเจ้าเณร
เขื่อนยันฮี
เขื่อนผาซ่อม
ค่อย ๆ คิด อย่าใจร้อน .. ผมจะเอาใจในไทย .. นี่หละครับ

3. เมืองโปงลางคือจังหวัดใด [t0059]
กาฬสินธุ์
ตาก
เลย
ขอนแก่น

4. พรมแดนกั้นไทยกับประเทศลาว สิ่งต่อไปนี้กั้นอยู่ [t0139]
ภูเขาแดนเมือง
ภูเขาพนมดงรัก
แม่น้ำท่าจีน
แม่น้ำเมย

5. จังหวัดที่มีประชากรมากที่สุด คือจังหวัดใด [t0036]
กรุงเทพมหานคร
เชียงใหม่
นครราชสีมา
ลำปาง

ปรับปรุง : 2549-08-20
Thailand Web Statwww.Stats.in.th