หัวข้อ: บันทึกสะเปะสะปะ ของคนฟังเพลง

Membership renewed สัญลักษณ์ของ บ่าวจ้ำ
    ขัวข้วมของหนองคาย
    บล็อก
    2

Re: บันทึกสะเปะสะปะ ของคนฟังเพลง

ขอวิจารณ์Re: บันทึกสะเปะสะปะ ของคนฟังเพลง

ผลงานชิ้นนี้แตกต่างจากผลงานชิ้นที่ผ่านๆมา

ดูอารมณ์ความรู้สึกที่ใส่ลงไป ดูสดใส

คล้ายๆจะบอกความเปนตัวตนของตัวเอง

กับผุลังคน ให้ได้รับรู้ ผมว่าป่านนี้เขาคงรับรู้แล้วหล่ะครับ

กะลังอินเลิฟรึป่าวครับ อิอิ;d

ขอโทษที่บังอาจวิจารณ์ผลงานอันทรงคุณค่าครับ::)

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

Re: บันทึกสะเปะสะปะ ของคนฟังเพลง

07.42 น 28 มีนาคม 2552

ไม่ได้บันทึกหลายวันแล้วคิดถึงมากค่ะ

เมื่อวานกลับจากโรงเรียนแล้ว แวะไปนาเล็กจ้า
    มีภาพป่ายูคาเล็กมาให้ดูด้วย

ป่ายูคา ในนาเล็กค่ะ มีทางเดินที่ถามทำเป็นทางสำหรับรถยนต์
    ไปนาค่ะ

อันนี้ที่ดินเล็กที่ อบต ตัดผ่าน เชื่อมไปหมู่บ้าน นาเล็กห่างจากหมู่บ้าน
    เมื่อทางตัดใหม่ ประมาณ 2.5 กมจ้า

ป่ายูคาเล็ก และแหล่งสร้างความสุขมากๆ ให้เล็กค่ะ
    เป็นป่าติดกับนาค่ะ
    ปกติ นาก็เป็นป่าๆ อยู่แล้ว เป็นพื้นที่นา พื้นที่ทำไร่ปอ พื้นที่ป่ายูคา และพื้นที่ป่าดงดิบ
    ซึ่งไม่ดิบเท่าไรค่ะ เพียงมันเป็นป่าๆ น่ะค่ะ เล็กก็สุขกับธรรมชาตินี่แหละค่ะ
    เพราะไม่ค่อยได้เที่ยวที่ไหน ได้แต่ท่องเน็ต และท่องบ้านมหาดอทคอมค่ะ

ได้อ่านหนังสือเล่มหนึ่ง ชื่อ อยู่ให้รอด
    ของ คุณไกรภพ สาระทูล

อ่านภาคหนึ่ง เกิดอะไรขึ้นกับชีวิต

เล็กจะค่อยเล่าสรุปให้นะคะ และจะเล่าไปเรื่อยๆ นะคะ
    ตามประสาคนว่างๆ เวลาพักผ่อนน่ะค่ะ

ความเปลี่ยนแปลงของสถานการณ์โลกในยุคความก้าวหน้า
    ทางเทคโนโลยี ซึ่งทำให้เกิดการเจริญเติบโตทั้งทางด้าน
    สังคม เศรษฐกิจ และการเมือง อย่างรวดเร็ว และมีอัตราเร่งสูง
    ส่งเสริมให้การดำรงชีวิตของผู้คนในสังคมปัจจุบัน จำเป็นต้อง
    ปรับเปลี่ยนให้รวดเร็วขึ้นตามกระแสของโลกด้วย

หลายท่านปรับตัวไม่ทัน ทำให้การดำรงชีวิตลำบากมากขึ้น

นี่คือความเข้าใจในการรับรู้ของคนทุกคนที่เกิดขึ้น ความจริงนั้น
    ไม่ใช่เพียงแค่ความรับรุ้เท่านั้น สิ่งที่สำคัญก็คือ การมีความตระหนัก
    และตระหนกจนเกิดผลแห่งแรงจูงใจให้กระทำบางสิ่งบางอย่าง เพื่อ
    ให้รอดพ้น และสามารถใช้ชีวิตต่อไปได้อย่างเท่าทันรับกับสถานการณ์
    ได้ตลอดเวลา

ความตรหนักที่เกิดขึ้นกับคนใดคนหนึ่ง มิใช่ว่าจะสามารถทำได้ง่าย
    ขึ้นอยู่กับความคิดและความรู้สึกเฉพาะตน สิ่งที่จะสามารถส่งผ่าน
    ความรู้สึก ก็คือ การมองเห็นผลอันเกิดขึ้นกับตนเอง และผู้อื่นด้วยตนเอง

เช่น
    -ท่านคิดบ้างไหม ว่าอีก 5 ปีข้างหน้า จะเกิดอะไรขึ้นกับท่านและ
    บุคคลรอบข้าง

-ท่านเตรียมตัวตั้งรับกับสิ่งที่อาจจะเกิดขึ้นกับท่านทั้งเรื่องดีและร้ายอย่างไร

-ท่านเข้าใจไหมว่า บาสิ่งบางอย่างน่ากลัว และอันตรายที่สุด
    ด้วยความประมาทของท่านเอง

-พร่งนี้ท่านจะมีชีวิตเหมือนวันนี้หรือไม่

-เมื่อก้าวเท้าออกจากบ้านแล้วจะพบกับอะไร

เชื่อหรือยังว่า ชีวิตไม่มีอะไรแน่นอน
    มันคือความน่ากลัวสำรับชีวิตในปัจจุบัน

นี่คือบทไตเติลของหนังสือเล่มนี้นะคะ

แล้วจะอ่านมาฝากอีกนะคะ

วันนี้แค่นี้นะคะ จุ๊บๆๆๆๆ จ้า สำหรับคนน่ารักทุกคน

อ้อ ปลาเล็กไม่ตายอีกแล้ว เริ่มปรับตัวได้แล้ว
    เล็กจะไปรัตนบุรี ซื้อลูกปลามาเพิ่มค่ะ

อ่านหนังสือเรื่องการเลี้ยงกบด้วย
    ว่าจะให้ช่างเขามาทำ บ่อเลี้ยงกบด้วยค่ะ

หมากับแมวเล็กน่ารักมาก เล่นกันตลอดเวลาค่ะ
    เวลานอนกลางคืนตรงกองผ้าที่ปูให้นอน
    ก็นอนก่ายกัน ตลอด แมวเอาหัวไปหนุนตรงซอกคอ
    หมาจ้า น่ารักมากเลย

แล้วจะบันทึกต่อนะคะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ บ่าวโจ่โล่

เป็นกำลังใจให้ ครูเล็ก รุ่นพี่ ครับ เพราะว่าใน Diary เพิ่นว่าขอเป็นรุ่นพี่ ตั้งแต่บ่ทันมี
    Hi7 ว่าซ้านนนนนนน
    ฮ่า ๆ ๆ

::)

อย่าคิดนะว่าเธออยู่ในโลกนี้คนเดียว หนทางไม่เปลี่ยวขนาดนั้น ยิ้ม ๆ ไว้ซิก็อุปสรรคต้องฝ่าฟัน ยังไงเธอก็จะมีฉันคอยห่วงใย

สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

แวะมาอ่าน พร้อมกับให้กำลังใจเด้อจ้า :g:g
    ...เปรียบแม่เช่น โคมทองของชีวิต

ช่วยชี้ทิศ ช่วยนำทาง ช่วยสร้างสรรค์

ให้ความรัก ให้ความรู้ ชูชีวัน

ลูกจึงมั่นกตัญญูบูชาคุณ..........เพื่อแม่ แพ้บ่ได้

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ chonjung0602

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์ Re: บันทึกสะเปะสะปะ ของคนฟังเพลง

..อิสานเมืองอุบล เป็นจั่งได่แหน่น้อครับ อยากให้เอื้อยเขียนแล้วเอารูปมาลงนำแหน่ครับผม..::):g