หัวข้อ: ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเปื่อย

ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเปื่อย

ส่วนผสม

เนื้อติดเอ็น ใช้เนื้อส่วนขาตอนล่างของวัว เนื้อส่วนนี้จะมีเอ็นแทรกอยู่ตามเนื้อ
    เส้นก๋วยเตี๋ยว(เส้นหมี่ เล็ก ใหญ่ เลือกได้ตามใจชอบ)
    ถั่วงอก
    ต้นหอม-ใบผักชีหั่นฝอย
    ใบโหระพา
    ใบคะน้าหั่น
    กระเทียมเจียว
    พริกน้ำส้ม

น้ำซุป

กระดูกขาวัวตัดเป็นชิ้น 3-4 ท่อน
    กระเทียมดอง + น้ำกระเทียมดอง
    กระเทียม
    พริกไทยบุบหยาบๆ
    รากผักชี 3-4 ราก
    อบเชย
    โปยกั๊ก
    ตังฉ่าย 1 ช.ต.
    เต้าเจี้ยวบด 1 ช.ต.
    ใบเตย 1ใบ
    หัวไชเท้า หอมหัวใหญ่ผ่าครึ่ง แครอทหั่นชิ้นใหญ่ๆ และก้านคึ่นฉ่ายตัดเป็นท่อนๆ
    ซีอิ๊วดำ น้ำปลา ซีอิ๊วขาว
    เกลือ และน้ำตาลทราย

วิธีทำน้ำซุป

1. ล้างกระดูกวัวและเนื้อวัวให้สะอาด ใส่ลงในหม้อและเติมน้ำประมาณครึ่งหม้อ นำไปตั้งไฟ ใส่กระเทียมดอง น้ำกระเทียมดอง เต้าเจี้ยวบด ใบเตย
    2. ห่อพริกไทยบุบหยาบๆ อบเชยผง โปยกั๊ก กระเทียม รากผักชี ด้วยกระดาษกรองกาแฟมัดให้แน่น ใส่ลงในหม้อซุป
    3. ต้มด้วยไฟแรงจนเดือด เสร็จแล้วใส่หัวไชเท้า หอมหัวใหญ่ แครอท และก้านคึ่นฉ่ายลงไป พอเดือดอีกครั้งปรุงรสด้วยน้ำปลา ซีอิ๊วขาว เกลือ น้ำตาลทรายนิดหน่อย ใส่ซีอิ๊วดำ ชิมให้ได้รสชาติตามที่ชอบ เสร็จแล้วลดไฟลงและปล่อยให้เดือดจนกว่าเนื้อจะเปื่อย ใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมง
    4. ตักเนื้อออกจากหม้อ แล้วก็หั่นเป็นชิ้นๆ เตรียมไว้
    5. ลวกเส้นก๋วยเตี๋ยวกับถั่วงอก ใบคะน้าใส่ลงในถ้วย ใส่กระเทียมเจียว วางเนื้อเปื่อย และตักน้ำซุปลงในถ้วย ใส่ต้นหอมซอยและผักชีซอย ใบโหระพา ปรุงรสชาติให้อร่อยถูกปากอีกครั้งด้วยพริกป่น น้ำตาลทราย น้ำปลาและน้ำส้มพริกดอง

LET IT BE...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ สาวส่าเมืองอุดร
    Hattiesburg, MS , USA

รอบยิ้มพิมใจ Re: ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเปื่อย

มื้อนี้จอยกะกินก๋วยเตี๋ยวคือกันแต่ก๋วยเตี๋ยวหมู ไปซื้อของกะลืมซื้อ เครื่องมาต้มนำก๋วยเตี๋ยว ชิมนำก่อนมื้อนี้ ไปมื้อลุนสิมาเบิดสูตรเบิ่งจ้า แซบๆๆๆ:gRe: ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเปื่อย:g

Re: ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเปื่อย

คุณจอยอย่าลืมเอามาให้เบิ่งแนเด้อจ้า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวกุดชุม
    บล็อก
    3

อยู่หม่องได๋หนอ สิเหมารถสองแถว เข้าไปกินนำครับ

Re: ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเปื่อย กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวกุดชุม Re: ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเปื่อย
    อยู่หม่องได๋หนอ สิเหมารถสองแถว เข้าไปกินนำครับ
    อยู่ไกลจากกุดชุมอยู่จ้า Re: ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเปื่อย

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...

เฮ็ดกันแบบสดๆเลยเนาะ..ต้องเป็นคนที่มักอีหลีครับจั่งเฮ็ดแบบนี่..ผมกะซื้อกินทีละชามครับ

Re: ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเปื่อย กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนตระการ... Re: ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเปื่อย
    เฮ็ดกันแบบสดๆเลยเนาะ..ต้องเป็นคนที่มักอีหลีครับจั่งเฮ็ดแบบนี่..ผมกะซื้อกินทีละชามครับ
    อยากซื้อกินคือกันค่ะ Re: ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเปื่อย

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ บ่าวโจ่โล่

อั่นแม่น เส้นเปื่อย หรือเนื้อเปื่อยหล่ะครับหนิ

เห็นเนื้อมันยังบ่ค่อยเปื่อยซั่นดอกหว๋าาาาาาาา

แต่ว่ากะเป็นตาแซปยุครับ มาฮอด กทม สิพาไปชิม แมะไผมัก ก๋วยเตี๋ยวเนื้อ

กำนันเอ๋-คนตระการ สิพาเลาะ พี่น้อง เบิ่งซงคือสิฮู้จักดีโพดยุดอก เนาะ เอ๋ เนาะ

เห็นใจพี่น้อง บ้านไกล อยากหยังกะต้องเฮ็ดกินเอาเนาะครับ

::)

อย่าคิดนะว่าเธออยู่ในโลกนี้คนเดียว หนทางไม่เปลี่ยวขนาดนั้น ยิ้ม ๆ ไว้ซิก็อุปสรรคต้องฝ่าฟัน ยังไงเธอก็จะมีฉันคอยห่วงใย

สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

อดเลยจ้า คือสิบ่ได้ชิมนำดอกจ้า...เด็กน้อยบ่กินเนื้อจ้า แต่ถ่าเผลอ บ่กะเลยตามเลยจ้า อิอิอิ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน

ให้ซดฮ้อนๆๆนำแน่เด้อครับสาวเมืองยโสน้ำซุปนี่ขอพิเศษแน่เด้อครับตักซดต่างหากอิอิแซบๆๆอ้ายขอถ้วยหนึ่งเด้อจ้า