หัวข้อ: . ...เส้นไหมแซมใยรัก... .

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ใบไม้สีชมพู

. ...เส้นไหมแซมใยรัก... .

. ...เส้นไหมแซมใยรัก... .

สวมผ้าไหมเนื้อดีฝีมือแม่
    เรียบร้อยแท้งามสง่าส่องราศี
    ถักทอจากเส้นใยไหมชั้นดี
    ผ้ามัดหมี่แม่ทอห่อหุ่มตัว

กว่าจะเป็นผ้าไหมให้นุ่งห่ม
    ตากแดดลมเก็บใบหม่อนร้อนกันทั่ว
    พ่อบอกทอลายนี้สีกลีบบัว
    สร้างเป็นรั้วแทนห่วงล้อมดวงใจ

ยลผืนแพรแม่ทอก็ตรองตรึก
    ผูกพันลึกแผ่ซ่านผ่านเยื่อไหม
    เห็นนิยามความรู้สึกผนึกนัย
    ยามลูกใส่ร้อนคลายหายร้าวราน

สวมผ้าไหมใยรักทอถักสวย
    ลายเลื่อมรวยความรักถักผสาน
    ทอน้ำใจไว้ชิดสนิทนาน
    คลี่รักบานงามวาบกำซาบทรวง

เก็บความดีมีสัมพันธ์มั่นกลางจิต
    ผูกพินิจรักสร้างอย่างแหนหวง
    ไหมทุกสีมีค่ากว่าทั้งปวง
    เห็นความห่วงในผ้าพร้อมอาทร

“กลับบ้านเราคราวนี้มีของฝาก
    ถักทอจากช่างคนนี้เหมือนปีก่อน
    สีเปลือกมังคุดจากแม่แด่อรชร
    ไว้สวมตอนทำบุญแม่อุ่นเรือน”......เขียนจากคำพูดแม่ค่ะ

ใจมีสุขสวมผ้าไหมแซมใยรัก
    แม่ทอถักอุ่นใดไม่มีเหมือน
    หยิบผ้าไหมรอยคำคอยย้ำเตือน
    “อย่าลืมเลือนบ้านเราแม่เฝ้าคอย”

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ

Re: . ...เส้นไหมแซมใยรัก... .

โอ๊ะโอ๋...อ่านยากแท๊ค่ะ สิพยายามเด้อค่ะ::)

กลอนเพราะ ชุดสวยจังเลยค่ะ
    LET IT BE...

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23

ชอบจังเลยชุดผ้าไหม..แต่บ่มีเนื่องในโอกาสสิได่ใส่จักเทือ..สวยๆ..ใส่ไปงานพาแลง ๓ เนาะ..อิอิอิ..
    มองต่าง..อย่างปลง

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand

ใส่แล้วกะถ่ายรูปมาให้เบิ่งแนเด้อ น้องกานต์ จุ๊บๆ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ใบไม้สีชมพู

ย่านเพิ่นว่านางแบบบ่สมชุดไหมจ้าเอื้อยจ๋า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ auddy228
    บล็อก
    1

ชุดก็สวยตัดก็งามสีก็เด่น
    กว่าจะเป็นเส้นสายของหม่อนไหม
    ช่างยุ่งยากก็ต้องเสียชีวิตไป
    ถักสายใยสลัดชีวิตให้คนงาม...

รู้ไหม..ไปกับเพื่อนที่เป็นฝรั่ง..เขาถามว่าเราว่าอะไร...เราบอกว่าเส้นไหม...ฝรั่งเลียนเสียงเราว่าเส้น.....เราเลยบอกว่า ยูอย่าพูดดีกว่า...ไอไม่กล้าใส่เส้นของยู...

:g ::)

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

แถวหมู่บ้านที่นี่ ตำฮูกทอผ้าใหมค่ะ กว่าจะได้กระบวนการหลายคัก

เริ่มด้วยการปลูกหม่อนเลี้ยงไหม เรื่อยมาจนถึงเป็นผ้าทอ

กว่าจะได้ผ้าไหมแต่ละผืน ถ้าไม่มีใจรัก สมาธิ และความอดทนจริงจัง

คงไม่มีผ้าไหมที่สวยงาม บ่งบอกถึงความยิ่งใหญ่อลังการ ของงาน

ที่เป็นทั้งศิลป์ และ ศาสตร์ ของไทยนะคะ

ขอบคุณคุณใบไม้สีชมพูมากค่ะที่แต่งกลอน
    ซึ่งนอกจากจะมีความไพเราะ แล้วยังมีคุณค่ามากค่ะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ บ่าวโจ่โล่

สุดยอด คำกลอนอันทรงคุณค่าเสมอ ๆ สำหรับ สมาชิกบ้านมหา อันยาวนาน
    ในนาม ใบไม้สีชมภู ชื่นชมครับ ชื่นชม

:g

อย่าคิดนะว่าเธออยู่ในโลกนี้คนเดียว หนทางไม่เปลี่ยวขนาดนั้น ยิ้ม ๆ ไว้ซิก็อุปสรรคต้องฝ่าฟัน ยังไงเธอก็จะมีฉันคอยห่วงใย

สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

Super Moderator สัญลักษณ์ของ หมูน้อย
    บล็อก
    17

แต่งกลอนก็เพราะ

ผ้าไหมก็งาม...

เก่งจังเลยพี่สาว...
    "รัก" และ "กำลังใจ" ฉันมีไว้เพื่อแบ่งปัน