หัวข้อ: เป็นรางดีหรือลางร้ายครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม

เป็นรางดีหรือลางร้ายครับ

มีผึ้งรังหนึงมาสร้างรังในบ้านผม เคยมีผึ้งผึ้งตกลงมาบ้างแต่ผึ้งไม่เคยต่อยหรือทำร้ายคนในบ้านแต่อย่างได๋ แต่มีวันหนึ่งผมและพ่อแม่ได้ย้ายบ้าน มาสักระยะหนึ่งประมาณ1สัปดาห์พอกลับไปรังผึ้งรังนั้นได้หายไป หายไปด้วยความงุนงงของคนในบ้าน แต่แล้วความจริงก้อเปิดเผยหลังจากไปถามคนข้างบ้าน คนข้างบ้านบอกได้มีชาวบ้านคนในบ้านจำนวนหนึ่งมากัน3คนหรอยเอาไป ทีแรกพ่อแม่ผมไม่เคยคิดที่จะทำร้ายรังผึ้งแต่ประการใด ขนาดอยู่ในบ้านเขายังไปขโมยได้ นี้หรือคนไทย

ผุรู้มาตอบด้วยว่าเป็นรางดีหรือรางร้ายครับ:)

.......................................

หนุ่มโนนตาล

เป็นรางดีหรือลางร้ายครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์ Re: เป็นรางดีหรือลางร้ายครับ

คันว่าเว่าเรื่อง ลาง กะบ่น่าจะมีหยังเป็นลางที่บ่ดีครับ การที่ผึ้งมาอาศัยในบ้านแล้วมีคนมาลัก บ่น่าจะเป็นเรื่องที่บ่ดีปันไ ขนาดผึ้งมีพิษ การเอาต้องใช้เวลาหลายเติบ ยังมาลักได้ ถ้าสมมุติ ว่ามาลักขึ้นเฮือนเอาอย่างอื่น สิเป็นแนวได๋เนาะครับ...