หัวข้อ: จากเหนือสุดแดนสยาม ไปต่อที่ ตะวันออกสุดเมืองไทย

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ อิ่มอัมพร

จากเหนือสุดแดนสยาม ไปต่อที่ ตะวันออกสุดเมืองไทย

หลังจากที่ลงจากดอยมา ได้นั่งรถจากเชียงราย ไปเที่ยวแม่สายแต่เนื่องจากถึงช่วงบ่ายแล้ว เดินไม่ได้ข้ามสะพาน เพราะสะพานปิดสะแล้ว ได้แต่กินก๊วยเตี๊ยวคนละชาม ที่ แม่สายและแล้วเดินทางมาขึ้น แม่สาย กลับมา ที่ หมอชิต กทม แต่ไม่เข้าบ้านนะคะ ไปเที่ยวต่อที่เกาะช้าง จ้า
    อุทยานแห่งชาติ หมู่เกาะช้าง
    เกาะช้าง เกาะใหญ่อันดับสองของประเทศ

เกาะช้าง ใหญ่สมชื่อจริง ๆ มีพื้นที่กว่า 268,125 ไร่ เป็นเกาะที่ใหญ่ที่สุดในหมู่เกาะทะเลอ่าวไทยและใหญ่เป็นอันดับ 2 ของประเทศไทยรองจากภูเก็ต เกาะช้างที่ผมพูดถึงคือ เกาะช้าง เกาะช้าง ตั้งอยู่ในเขตแหลมงอบ จ.ตราด นะครับ ไม่ใช่ เกาะช้างที่อยู่ทะเลอันดามัน จ.ระนอง (ระวังจะสับสน)

เกาะช้าง ประกอบด้วย 8 หมู่บ้าน คือ สลักเพชร สลักคอก เจ้กแบ้ บ้านด่านใหม่ คลองสน คลองพร้าว คลองนนทรี และบ้านบางเบ้า มีสถานที่ราชการ อำเภอ สถานีตำรวจ โรงพยาบาล และเป็นที่ตั้งอุทยานฯหมู่เกาะช้างอีกด้วย ภายในเกาะจะเป็นสวนยางพารา และผลไม้

หาดไก่แบ้ เป็นหาดทรายที่มีความลาดพอสมควร สามารถเล่นน้ำได้โดยไม่เป็นอันตราย ชายหาดมีลักษณะลาดลงทะเลทีละน้อย เกาะที่เห็นคือ เกาะจระเข้วางตัวเหนือท้องน้ำสีคราม นักท่องเที่ยวสามารถพายเรือคายัคไปได้ หาดไก่เบ้ มีบังกะโล ราคาประหยัดให้เช่าหลายแห่ง เป็นที่นิยมอาบแดดของชาวต่างชาติ โรงแรงระดับหรูที่นิยมคือ ซีวิวรีสอร์ทอยู่บนเนินปลายสุดของหาด
    จากเหนือสุดแดนสยาม ไปต่อที่ ตะวันออกสุดเมืองไทย
    ตอนที่ข้าพเจ้าไปพัก ก็ไปพักที่ไก่แบ้ ที่นี่ หาดทรายขาวสะอาด ผู้คนไม่เยอะ บ้านพัก สวยดีเป้นแบบโบราณหน่อย
    อันนี้เริ่มจาก นั่งเรือเฟอร์รี่ข้ามฟากจาก แหลมงอบ ไป เกาะช้าง

อันนี้บอกยี่ห้อ เลยว่า มากจากดอย บ้านนอกจริงๆ ^_^

นี่แหละบ้านหลังน้อยที่ ข้าพเจ้า พัก ถ้าช่วงวันหยุดติดกัน3-4 วัน ค่าเช่าบ้านหรือรีสอร์ทนะจ้าจะแพง จาก หลังละ 700 บาทอาจจะเพิ่มเป้น 1,200 บาทได้ค่ะ

กระท่อมน้อย นางคอย (กล้องที่ใช้ คือกล้องถ่ายวิดีโอ ถ่ายภาพสีเลยไม่สดนะคะ)

ปกติเขาไปหาด จะไปเล่นน้ำกัน แต่ข้าพเจ้าขอดูสาวๆฝรั่งนอนอาบแดด ดีกว่า ลงน้ำไม่ได้

ช่วงเดินทางกลับกรุงเทพ ก็แวะริมหาดมาทาง หาดแม่พิมค่ะ ทิว สน สวยมากๆ (ใช้กล้องถ่ายวิดีโอค่ะเลยไม่ชัด)

ไหนๆก้มาแล้ว เดินเหยียบทรายดูหน่อยว่า ทรายละเอียดหรือหยาบ กว่า ที่เกาะช้าง
    ที่มาถึงอำเภอแกลง ก็แวะชม นางผีเสื้อสมุทรด้วยนะคะ แต่ ไม่กล้าเอามาดชวืเพราะ หุ่นไร่เรี่ยกันเลย หลังจากนั้นก้เดินทางไปค้างคืนที่พัทยา บ้านพี่สาวก่อนเดินทางกลับ กรุงเทพ ทำงานตามปกติ

ถ้ามีโอกาสก็อยากให้ทุกๆท่าน ใช้ชีวิตกับธรรมชาติให้คุ้มค่านะคะ ขอให้สนุกกับการท่องเที่ยว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย อิ่มอัมพร; 13-10-2010 at 11:51.

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...

Re: จากเหนือสุดแดนสยาม ไปต่อที่ ตะวันออกสุดเมืองไทย

เป็นตาอิจฉาเนาะครับ คนที่มีโอกาศได้ไปเที่ยวหลายๆที่.....บรรยากาศคือสิดีคักเนาะครับ..นางแบบกะงามนำ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

Re: จากเหนือสุดแดนสยาม ไปต่อที่ ตะวันออกสุดเมืองไทย

เข้ามาเจอแล้วค่ะ พี่น้องเคย ไปเกาะช้างเหมือนกันค่ะ ชอบทะเลภูเขา อยู่นี่ ก็เดินป่า ประจำ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23

เคยไปสองเทื่อค่ะ ตั้งแต่สมัยยังบ่ดัง กะตอนดังแล้ว ..อิอิ.. คาดว่าสิยังสวยงามตามธรามชาติอยู่อ่ะค่ะ.
    มองต่าง..อย่างปลง

Tags for this Thread