หัวข้อ: หนทางสู่ความสุข

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน

Re: หนทางสู่ความสุข

อิอิๆๆๆ เดี๋ยวเอื้อยมาตอบ ตอนนี้ติดงานอยู่จ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน

COLOR="Blue"]มาแล้วๆๆ ขอโทษหลายๆมาตอบช้าย้อนว่าติดงานจ้า[/COLOR]

ถ่าไปก้านกบเอาเบ็ดไป 50 เพิ่นเอาไป 100 ว่าติ แบบนี่แฮงเอาไปหลายแฮงได่หลายตั้วหล่า
    เจ้าอยากได่หลายกว่าเพิ่นกะเอาไปหลายกว่าเพิ่นโลด ถ่าเพิ่นเอาไปหลายกว่าอีกกะซ่างเพิ่นเถาะ
    ได่มาหลายๆๆ กะแฮงดี สิได่เอากบมาฝากพี่น้องบ้านมหาเฮานำแหม อิๆๆๆๆ

ปลูกต้นยาง เพิ่นสิปลูกหยังหล่ะมันจังสิชนะเจ้าน่ะ เอื้อยว่าแม่นยางราคาดีกว่าหมู่แล้วแหมตอนนี่ ฮิๆๆ

อยากถูกล็อตเตอรี่รางวัลที่หนึ่งติ๊หล่า
    อั่นนี่สิเหมิดเงินไปจักบาทน่อมันจังสิถูก
    แบบนี่กะซื้อหลายๆโลดหล่า เพิ่นสิได่ซึ้อนำ ถ่าเจ้าเหมิด 100 บาท
    เพิ่นกะสิบ่เหมิด 1,000 อยู่บ้อ คิกๆๆๆ กว่าสิถูกรางวัลที่1
    เพิ่นสิบ่เหมิดเงินหลายกว่าเจ้าอยู่บ้อเน๊าะ

หึยยยยบ่าวบ้านนี่ จะแม่นมีข้อสมมติฐานหลาย เป็นตาซั่งแท้ ฮิๆๆๆ
    คิดหลาย สงสัยหลาย ระวังหัวล้านเด้อหล่า 555555

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม

Re: หนทางสู่ความสุข กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สาวเมืองกะสิน Re: หนทางสู่ความสุข
    COLOR="Blue"]มาแล้วๆๆ ขอโทษหลายๆมาตอบช้าย้อนว่าติดงานจ้า[/COLOR]

ถ่าไปก้านกบเอาเบ็ดไป 50 เพิ่นเอาไป 100 ว่าติ แบบนี่แฮงเอาไปหลายแฮงได่หลายตั้วหล่า
    เจ้าอยากได่หลายกว่าเพิ่นกะเอาไปหลายกว่าเพิ่นโลด ถ่าเพิ่นเอาไปหลายกว่าอีกกะซ่างเพิ่นเถาะ
    ได่มาหลายๆๆ กะแฮงดี สิได่เอากบมาฝากพี่น้องบ้านมหาเฮานำแหม อิๆๆๆๆ

ปลูกต้นยาง เพิ่นสิปลูกหยังหล่ะมันจังสิชนะเจ้าน่ะ เอื้อยว่าแม่นยางราคาดีกว่าหมู่แล้วแหมตอนนี่ ฮิๆๆ

อยากถูกล็อตเตอรี่รางวัลที่หนึ่งติ๊หล่า
    อั่นนี่สิเหมิดเงินไปจักบาทน่อมันจังสิถูก
    แบบนี่กะซื้อหลายๆโลดหล่า เพิ่นสิได่ซึ้อนำ ถ่าเจ้าเหมิด 100 บาท
    เพิ่นกะสิบ่เหมิด 1,000 อยู่บ้อ คิกๆๆๆ กว่าสิถูกรางวัลที่1
    เพิ่นสิบ่เหมิดเงินหลายกว่าเจ้าอยู่บ้อเน๊าะ

หึยยยยบ่าวบ้านนี่ จะแม่นมีข้อสมมติฐานหลาย เป็นตาซั่งแท้ ฮิๆๆๆ
    คิดหลาย สงสัยหลาย ระวังหัวล้านเด้อหล่า 555555
    มันก่าค่อนข้างอยากสงสัยอยุครับ ...กิกิ..แล้วขั่นวาเรื่องคนเห็นแกโต
    เฮาสิเอาชนะเขาได้จังได๋ครับ

ก่อนอื่น ทำความเข้าใจข้อนี่ก่อนเน๊าะว่า

โดยธรรมชาติของคนเฮาน่ะ มันมีความเห็นแก่โตอยู่ในตัวตนทุกคนนั่นหล่ะ
    แม้แต่โตเฮาเองที่บอกตัวเองว่า เฮาเป็นคนดี
    แต่เอาเข้าจริงๆๆแล้วเฮากะมีความเห็นแก่โตอยู่คือเก่านั่นหล่ะ แม่นบ่
    ลองถามแล้วกะสังเกตโตเจ้าของเบิ่งเด้อ

แต่ว่าแล้วแต่ว่าไผสิมีความเห็นแก่โตหน่อยหรือหลายกว่ากัน
    อั่นนี่มันกะขึ้นอยู่ความละอายใจ เป็นตัวตั้งนำเน๊าะ
    ถ้าเข้าใจหม่องนี่แล้ว อาจสิเข้าใจคนอื่นดีขึ้นกะได่
    อาจสิมองเขาเป็นมิตรมากขึ้นกะได่เด้เอื้อยว่าน่ะ
    แถมได้มิตรเพิ่มขึ้นนำอีกพร้อมพู้นแล้วหล่า

แล้วเรื่องขันแข่งเอาชนะกันหน่ะ
    มันกะดีอยู่ดอกถ่าคนเฮามีมานะอยากจะเอาชนะกันด้วยความดี
    ความถูกต้อง ตามความสามารถของตนเองน่ะ
    แต่มันสิมีประโยชน์หยังหล่ะ ที่เฮาคิดจะชนะคนอื่นอยู่ตลอดเวลาน่ะ
    มันยิ่งจะมีแต่ความเครียด ความกดดัน และกะมีศัตรูเพิ่มเด้เอื่อยว่า
    เอาชนะใจเฮา บ่ให้มีความอยากเอาชนะพนันขันแข่ง แล้วกะมองโลกในแง่ดีน่ะ
    เอื้อยว่า มันกะคือชัยชนะที่ยิ่งใหญ่ในชีวิตแล้วหล่ะ แถมได้มิตรเพิ่มขึ้นอีก
    ไปไสกะสิบ่อึดพี่อึดน้องไว้ซอยเหลือ ม่วนนำกันแตกตึ้มๆๆพู้นแล้วหล่า
    คนอีสานบ้านาเฮาน่ะ

หมายเหตุ ขอโทษเด้อหล่าถ่าเอื้อยเว่าหลายไป แต่เอื้อยกะตอบไปตามมุมมองการใช้ชีวิตและประสบการณ์ของเอื้อยนี่หล่ะจ้า

Re: หนทางสู่ความสุขRe: หนทางสู่ความสุขRe: หนทางสู่ความสุข
    Re: หนทางสู่ความสุข กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สาวเมืองกะสิน Re: หนทางสู่ความสุข
    ก่อนอื่น ทำความเข้าใจข้อนี่ก่อนเน๊าะว่า

โดยธรรมชาติของคนเฮาน่ะ มันมีความเห็นแก่โตอยู่ในตัวตนทุกคนนั่นหล่ะ
    แม้แต่โตเฮาเองที่บอกตัวเองว่า เฮาเป็นคนดี
    แต่เอาเข้าจริงๆๆแล้วเฮากะมีความเห็นแก่โตอยู่คือเก่านั่นหล่ะ แม่นบ่
    ลองถามแล้วกะสังเกตโตเจ้าของเบิ่งเด้อ

แต่ว่าแล้วแต่ว่าไผสิมีความเห็นแก่โตหน่อยหรือหลายกว่ากัน
    อั่นนี่มันกะขึ้นอยู่ความละอายใจ เป็นตัวตั้งนำเน๊าะ
    ถ้าเข้าใจหม่องนี่แล้ว อาจสิเข้าใจคนอื่นดีขึ้นกะได่
    อาจสิมองเขาเป็นมิตรมากขึ้นกะได่เด้เอื้อยว่าน่ะ
    แถมได้มิตรเพิ่มขึ้นนำอีกพร้อมพู้นแล้วหล่า

แล้วเรื่องขันแข่งเอาชนะกันหน่ะ
    มันกะดีอยู่ดอกถ่าคนเฮามีมานะอยากจะเอาชนะกันด้วยความดี
    ความถูกต้อง ตามความสามารถของตนเองน่ะ
    แต่มันสิมีประโยชน์หยังหล่ะ ที่เฮาคิดจะชนะคนอื่นอยู่ตลอดเวลาน่ะ
    มันยิ่งจะมีแต่ความเครียด ความกดดัน และกะมีศัตรูเพิ่มเด้เอื่อยว่า
    เอาชนะใจเฮา บ่ให้มีความอยากเอาชนะพนันขันแข่ง แล้วกะมองโลกในแง่ดีน่ะ
    เอื้อยว่า มันกะคือชัยชนะที่ยิ่งใหญ่ในชีวิตแล้วหล่ะ แถมได้มิตรเพิ่มขึ้นอีก
    ไปไสกะสิบ่อึดพี่อึดน้องไว้ซอยเหลือ ม่วนนำกันแตกตึ้มๆๆพู้นแล้วหล่า
    คนอีสานบ้านาเฮาน่ะ

หมายเหตุ ขอโทษเด้อหล่าถ่าเอื้อยเว่าหลายไป แต่เอื้อยกะตอบไปตามมุมมองการใช้ชีวิตและประสบการณ์ของเอื้อยนี่หล่ะจ้า
    เว้าหลายๆแห่งดีครับผมก่าคือลูกคือหลานเจ้านั่นล่ะครับเอือย ผมคึดดีไจตั๊วครับคนถ่ามาตอบคำถามผมแบบนิ ขอถามอีกเรื่องเด้อครับอันนิข้อสุดท้ายอิหลี การที่จะทำตนให้เป็นที่เกรงขามแก่เพือนและญาติมิตร ผมควรสิเฮ้ดจั่งได๋ครับ ข้อสุดท้านแล้วล่ะเอือยบ่รบกวนเจ้าแล้วครับ

บันได 5 ขั้น
    สู่ชีวิตใหม่ ที่มีค่าและเป็นสุข

บันไดขั้นที่ 1 มองตัวเองว่าดีและมีค่าทุกวัน
    ในแต่ละวันให้นึกถึงความดี และความโชคดีของตนเอง เริ่ม ต้นด้วยการตื่นนอนตอนเช้า ให้ยิ้มกับตัวเอง และนึกว่าโชคดีที่ได้ตื่นขึ้นมาแล้ว ให้นึกถึงความดีของตนเอง ที่เคยทำมาแล้วในอดีต (ที่สามารถนึกได้ง่ายๆ) เช่น เคยทำบุญ เคยช่วยคนทีอ่อนแอกว่า เคย สงเคราะห์สัตว์ ฯลฯ คิดว่าตัวเองดี และมีคุณค่าที่ได้เคยทำสิ่งดีๆ และให้นึกซ้ำๆ จะได้เกิดความเชื่อ ตามที่นึกนั้น คุณก็จะเกิดความอิ่มเอิบใจ และเชื่อว่าตัวเองมีความดี ความเก่ง ตามความเป็นจริงในขณะ นั้นด้วย คุณจะเกิดความอยากมีชีวิตอยู่ และสร้างสิ่งที่ดีๆ ให้กับชีวิตต่อไป และต้องอวยพรตัวเองเสมอๆ อย่าแช่ง หรือตำหนิตัวเอง(หรือไม่พูดคำที่ไม่เป็นมงคลเช่น ฉิบหาย เจ้ง ตาย ห่) และอย่ารอให้คนอื่นมาชื่นชมคุณ ซึ่งมักจะไม่ได้ดั่งใจ หรือได้มาก็ไม่สมใจ

บันไดขั้นที่ 2 มองคนอื่นดี มองโลกในแง่ดี
    ขั้นนี้คุณจะต้องมองว่า ทุกๆ คน มีขีดจำกัดของความสามารถ ความดี ความเก่งกันทุกคน ตามความเป็น จริงของเขา ซึ่งไม่เท่ากัน และไม่เหมือนกันเลย ส่วนความไม่ดี หรือไม่เก่งของเขา (ซึ่งมีกันทุกคน) ปล่อยให้เป็นเรื่องของเขาไป ให้มองเฉพาะส่วนที่ดีของเขาเท่านั้น ถ้าคุณทำได้เช่นนี้ คุณก็จะเป็นคนที่ มองอนาคต และชีวิตดี มีความหวังที่ดีในชีวิตตลอดเวลา สองสิ่งนี้ ถ้าคุณทำเป็นนิสัย คุณจะพบว่า โลกนี้มี สิ่งที่ดีๆ และไม่ยอมแพ้ต่ออุปสรรคต่างๆ และท้ายที่สุดก็จะกลายเป็นสุขนิยมทั้งชีวิต

บันไดขั้นที่ 3 ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
    คือการอยู่กับปัจจุบัน ทำกิจกรรมในวันนี้และเวลานี้ให้ดีที่สุด ทำได้แค่ไหนเอาแค่นั้น ไม่ทุกข์ร้อน หรือคาด หวังกับผลลัพธ์ของมัน ไม่ว่าจะสมใจ หรือไม่สมใจก็ตาม จงชื่นชมในความตั้งใจ ทำเต็มความสามารถ ของตนเอง และคิดต่อว่า ในอนาคตจะต้องทำให้ดีกว่านี้ นอกจากนั้น คุณต้องเลิกจดจำ หรือนึกถึงเรื่องที่ ไม่ดีที่เกิดกับคุณในอดีต ให้คิดว่าสิ่งนั้นคือบทเรียน เพราะการจดจำเรื่องราวที่ไม่ดีในอดีต เท่ากับคุณไปสะกิดแผลในใจ และจะทำ ให้คุณเจ็บปวดมากยิ่งขึ้น จนส่งผลให้ปัจจุบันคุณไม่มีความสุข และกลัวว่าอนาคตจะเกิดสิ่งที่ไม่ดีซ้ำๆ อีก

บันไดขั้นที่ 4 มีความหวังและเชื่อว่าอนาคตจะดีเสมอ
    ความหวัง ความเชื่อ เกิดจากความคิดถึงบ่อยๆ หรือได้ยินบ่อยๆ จงนึกและบอกกับตัวเองเสมอว่า อนาคตจะดีขึ้นอีกเรื่อยๆ จะส่งผลให้เกิดกำลังใจมากขึ้น อยากพบเห็นสิ่งต่างๆ ที่จะเข้ามาในชีวิตโดยไม่ กลัว มีอารมณ์ขัน และไม่จริงจังกับชีวิตมากนัก แต่จะมีความหวังที่ดีๆ ( Good Hope) อยู่เสมอ แต่อย่ามีความคาดหวัง ( Expectation) กับชีวิต เพราะถ้าคาดหวังกับชีวิต เรามักจะกลัว หรือกังวลว่าจะ ไม่ได้ผลลัพธ์ดังความคาดหวัง หรือเมื่อได้มาแล้วก็มักไม่พอใจ จึงอาจทำให้เกิดทุกข์ได้
    ...อีกแนวทางหนึ่งที่ใช้ได้ผลคือการนึกถึงภาพของสิ่งที่เราหวังหรือต้องการก่อนนอนจนกระทั่งหลับไป ทำอย่างนี้ทุกๆวันไม่นานเราก็จะสมหวัง เรื่องนี้มีผู้รู้สรุปว่าเป็นไปได้เพราะมีพลังเร้นลับหรือมีพลังจากจักวารมาส่งให้ความหวังเป็นความจิง(วิธีนี้คล้ายกับการสกดตัวเอง ใช้เลิกบุหรี่หรือเหล้าได้ด้วย).....

บันได้ขั้นที่ 5 ปรับปรุงตัวเองเสมอ
    โดยปรับปรุง 4 ส่วน ที่มีความสำคัญต่อชีวิต คือ

1. การงาน ให้มีความขยัน อดทน หมั่นหาความรู้ใส่ตัว และกล้าลงมือปฏิบัติในสิ่งที่ควรทำ จะ ทำให้มีการลงมือทำสิ่งใหม่ๆ ในชีวิตได้เรื่อยๆ และปรากฏเป็นผลงานที่ชัดเจน

2. ครอบครัว จะต้องยึดหลักที่เป็นมงคลต่อกันคือ ไม่อิจฉา ไม่ระแวง ไม่แข่งขัน ไม่นอกใจ รู้จักการให้และการอภัย มีน้ำใจ และรู้จักเกรงใจกัน ทำปัญหาใหญ่ให้เป็นปัญหาเล็กหรือทำให้หมดปัญหา

3. สังคม หมั่นสร้างมิตรเสมอ มีการให้ความสำคัญกัน ให้ความช่วยเหลือซึ่งกันและกัน และพูดจากันแบบปิยะวาจา
    .....คิดเสมอว่าเราทุกคนเป็นญาติกัน......

4. ตนเอง ต้องมีการพัฒนาตนเองเสมอในทุกด้าน มีความภูมิใจตนเองตามความเป็นจริง สามารถให้ กำลังใจตัวเองได้ และมีกำลังใจที่พร้อมจะเปลี่ยนแปลงตนเองไปในทางที่ดีขึ้น

ที่มาจาก
    http://www.budpage.com/forum/view.php?id=3064

หมายเหตุ ขอโทษเด้อหล่าเข้ามาตอบให้ช้าไปหน่อย บ่ว่ากันเน๊าะ
    สงกรานต์หยุดยาว เอื้อยกะเลยถือโอกาสไปเลาะอยู่ หนีจากโลกไซเบอร์ไปสู่โลกความเป็นจริง ชีวิตสดชื่นแจ่มใสดีมากๆๆเลยหล่ะ

จังได่กะเลือกเอาเด้อว่าสิทำตามข้อได๋ก่อนหลัง จังสิทำให้ชีวิตเจ้ามีความสุข ค่อยๆปรับไป บ่จำเป็นต้องทำให้ได่ทั้งหมดดอก เพราะชีวิตคนเราบ่มีไผสมบูรณ์แบบตามใจอยากให้เป็นดอกจ้า แค่เฮารู้ตัวตนของเฮา แล้วกะเลือกมีชีวิตอยู่กับความเป็นจริง กะทำให้ชีวิตเฮามีความสุขแล้วหล่ะเอื้อยว่า
    แล้วกะบ่ได้รบกวนอีหยังเอื้อยดอก เอื้อยยินดีแล้วกะดีใจต่างหากหล่ะที่ได้เว่าคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นนำเจ้าน่ะ คุยกันได่ๆๆๆๆๆเสมอจ้า

บันไดขั้นที่ 1 ผมลองนำเอามาใช้แล้วผมรุสึกวาใจผมโล่งเลยครับ ผมคึดฮอดวาได้ไปใส่บารตได้ไปปล่อยเต่า ปล่อยฮวก...นั้งสมาธิ.....ผมตอนน้อยๆผมก่าเคยเห้ดบาปอยุเคยฆ่าตักแตนแล้วเอามายัดถุงก็อบแก็บฆ่าเป้นร้อยๆล่ะมา สุดท้ายก่าบ่ได้กินเอาไปโยนทิ้งเพราะตอนนั้นผมยังเดกผมนึกวาเป็นกีฬา ...บัดนิผมสำนึกได้ก่าเลยวาสิหาโอกาสนั้งสมาธิกับเข้าวัดแล้วอุทิดไปหัยซุมเพิ่นอยุRe: หนทางสู่ความสุขRe: หนทางสู่ความสุขRe: หนทางสู่ความสุขRe: หนทางสู่ความสุขRe: หนทางสู่ความสุข

เยี่ยมมากๆๆเลยหล่า ขออนุโมทนานำหลายๆๆเด้อ จงทำดีต่อไปจ้า

เพิ่นว่าไว้ว่า บุญนั่นมีเกิดขึ้นได้ 3 ทางคือ

1. การให้ทาน
    2. การรักษาศีล
    3. การภาวนา (ทำสมาธิ)

อานิสงส์ผลบุญก็ต่างกันนำ
    เพิ่นว่าการทำทาน 100 ครั้งกะบ่เท่าการรักษาศีลให้ได่แค่ครั้งเดียว
    แล้วก็การรักษาศีล 100 ครั้งกะบ่เท่าการภาวนาสมาธิแค่ครั้งเดียว
    ฉะนั้นการภาวนาจึงให้อานิสงส์สูงสุด
    แต่ทั้งนี่ทั้งนั้นบุญบารมีจะเกิดได้ก็ต้องเกิดจากการสะสมบุญทั้ง 3 ประการนี้จ้า
    ฉะนั้นเอื้อยกะขออนุโมทนาบุญนำหลายๆๆจ้า คิดดี ทำดี ชีวิตมีความสุข สาธุๆๆๆๆ