หัวข้อ: หนทางสู่ความสุข

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน

หนทางสู่ความสุข

มีคนบอกว่า หนทางสู่ความสุขนั้นแสนยากลำบากที่จะมีคนเดินไปถึง
    แต่ก็มีคำพูดประโยคหนึ่งที่เขาบอกไว้เช่นกัน ว่า

1. พึงปฏิบัติต่อผู้อื่นเหมือนกับที่ท่านต้องการให้เขาปฏิบัติกับท่าน
    2. จงไม่ทำกับผู้อื่นในสิ่งที่ท่านไม่ต้องการให้เขาทำกับท่าน
    3. จงเป็นที่น่าเชื่อถือและไว้วางใจของผู้อื่น
    4. จงอย่าลักขโมย
    5. จงอย่าทำร้ายผู้ที่มีเจตนาดี
    6. จงอย่าทำผิดกฏหมาย
    7. จงเป็นตัวอย่างที่ดี
    8. จงรักและให้ความช่วยเหลือพ่อแม่และครอบครัว
    9. จงรักและให้ความช่วยเหลือเด็ก
    10. จงมีความพอประมาณ
    11. และที่สำคัญ จงรักและเอาใจใส่ตัวเองอยู่เสมอ

หนทางสู่ความสุขนั้นก็จะอยู่ไม่ไกลจากท่าน
    หนทางสู่ความสุข คือถนนสายด่วนสำหรับคนที่รู้ว่า "ขอบถนน" นั้นอยู่ตรงไหนและท่านคือคนขับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...

Re: หนทางสู่ความสุข

สุขกับทุกข์ มักสิมาอยู่บ่อไกลกัน เด้อ...จักเป็นหยัง มักสิพ้อแต่แบบนี่

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม

คนเฮาขั่นทำดีได้แบบนิหลายๆคนคือสิดีเนอะครับ ทางแถวๆบ้านผมสุมื้อนิหาคนดีๆยากครับ

บ่าวโนนตาลRe: หนทางสู่ความสุขRe: หนทางสู่ความสุขRe: หนทางสู่ความสุขRe: หนทางสู่ความสุขRe: หนทางสู่ความสุขRe: หนทางสู่ความสุข

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ

สุข ทุกข์ อยู่ที่ตัวเรา

Re: หนทางสู่ความสุข กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เขมราฐ Re: หนทางสู่ความสุข
    สุข ทุกข์ อยู่ที่ตัวเรา

มันก่าแมนอยุครับ

บ่าวโนนตาล

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน

อ้ายบ่าวตระการ "COLOR="Blue"]สุขกับทุกข์ มักสิมาอยู่บ่อไกลกัน เด้อ...จักเป็นหยัง มักสิพ้อแต่แบบนี่[/COLOR]"
    "มองโลกในแง่ดีมองในเชิงบวกจ้าอ้าย แล้วความทุกข์จะกลายเป็นความเข้าใจทำให้เกิดสุขได้เช่นกันจ้า"

บ่าวโนนตาล"[B]คนเฮาขั่นทำดีได้แบบนิหลายๆคนคือสิดีเนอะครับ ทางแถวๆบ้านผมสุมื้อนิหาคนดีๆยากครับ"[COLOR="Magenta"]"
    "คนดีต้องเริ่มต้นจากโตเฮาก่อนเน๊าะอ้าย คนอื่นเขาจังสิได่มีต้วอย่างที่ดีให้เห็นจ้า"

น้องเขมราฐ "สุข ทุกข์ อยู่ที่ตัวเรา"
    "มันกะแม่นจ้าน้องเขม สุข ทุกข์ อยู่ที่ตัวเรา แต่กว่าจะรู้ว่าสุข ทุกข์ อยู่ที่ตัวเฮาได่
    มันก็ต้องมีปัญญาดี มีเหตุมีผลให้การพินิจพิจารณาเน๊าะ มันจังสิมองโลกได้อย่างชาญฉลาด
    ฉะนั้นคนเฮาต้องหมั่นเรียนรู้อยู่เสมอเน๊าะ จังสิเกิดปัญญาและกะชาญฉลาดจ้า"

ยกโตอย่างเด้อ คนข้างเฮือนของหนุ่มโนนตาลนิ มักแข่งสุอย่าง อย่างเช่น ซื้อเครื่องเสียงมาเขาก่าไปหาซื้อเครื่องเสียงที่ดีกว่ามา ถ้าผมซื้อมอเตอร์ไซค์ เพิ่นก่าสิซื้อรถสิบล้อ คนสุมื้อนิมันมีแต่ซุมอยากแข่งอยากขันแล้วครับเอือยผมล่ะเบื่อพวกขี้อิจแนวคนทางแถวๆบ้านผมขนาด

บ่าวโนนตาล

"มันเป็นธรรมดาหล่ะบ่าวโนนตาล
    มนุษย์ทุกคนเกิดมาเพื่อทำให้ตัวเองอยู่รอดได้
    มันจึงเป็นธรรมดาที่มนุษย์จะต้องมีการแข่งขันกัน ถ้าเขาบ่มองคนใกล้โต
    ใกล้บ้านเป็นแบบอย่าง แล้วสิให้เขามองไผหล่ะจ้า เฮากะมองในเชิงบวกไปว่า
    เขาเอาเฮาเป็นแบบอย่างน่ะดีแล้ว ดีกว่าให้เขาไปเอาตัวอย่างที่บ่ดีจากคนบ่ดีเน๊าะ

ความอิจฉา ความอยากได้อยากดี มันมีอยู่ในตัวตนของทุกคนนั่นหล่ะ
    เพียงว่าเพียงแต่ว่าไผสิควบคุมมันได่จ้า ที่สำคัญเฮ็ดหยังด้วยความรู้ตัวตน
    พอประมาณ บ่สร้างความเดือดร้อนให้กับตัวเอง แล้วกะบ่กระทบความสุขของคนอื่น
    มันกะทำให้เกิดความสุข ความภูมิใจได้คือกันจ้า"

หมายเหตุ ถือว่าแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันแล้วกะประสบการณ์กันเน๊าะบ่าวโนนตาล ขอบคุณหลายๆที่ตั้งประเด็นดีๆแบบนี้ขึ้นมาแลกเปลี่ยนจ้า

ผมเซือวาทุกคนที่เข้ามาทุกคนต้องมีปัญหาเป็นของเจ้าของแต่วาคะเจ้าอยากอายที่สิตอบ Re: หนทางสู่ความสุขRe: หนทางสู่ความสุข

Re: หนทางสู่ความสุข กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สาวเมืองกะสิน Re: หนทางสู่ความสุข
    "มันเป็นธรรมดาหล่ะบ่าวโนนตาล
    มนุษย์ทุกคนเกิดมาเพื่อทำให้ตัวเองอยู่รอดได้
    มันจึงเป็นธรรมดาที่มนุษย์จะต้องมีการแข่งขันกัน ถ้าเขาบ่มองคนใกล้โต
    ใกล้บ้านเป็นแบบอย่าง แล้วสิให้เขามองไผหล่ะจ้า เฮากะมองในเชิงบวกไปว่า
    เขาเอาเฮาเป็นแบบอย่างน่ะดีแล้ว ดีกว่าให้เขาไปเอาตัวอย่างที่บ่ดีจากคนบ่ดีเน๊าะ

ความอิจฉา ความอยากได้อยากดี มันมีอยู่ในตัวตนของทุกคนนั่นหล่ะ
    เพียงว่าเพียงแต่ว่าไผสิควบคุมมันได่จ้า ที่สำคัญเฮ็ดหยังด้วยความรู้ตัวตน
    พอประมาณ บ่สร้างความเดือดร้อนให้กับตัวเอง แล้วกะบ่กระทบความสุขของคนอื่น
    มันกะทำให้เกิดความสุข ความภูมิใจได้คือกันจ้า"

หมายเหตุ ถือว่าแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันแล้วกะประสบการณ์กันเน๊าะบ่าวโนนตาล ขอบคุณหลายๆที่ตั้งประเด็นดีๆแบบนี้ขึ้นมาแลกเปลี่ยนจ้า

สมมุติผมไปก้านกบเอาคันเบ็ตไป50อัน เพิ่นย้านได้หน่อยกว่าผมเพิ่นก่าเลยเอาไป100อัน ขั่นผมปลูกสวนยางเพิ่นก่าสิไปหาแนวอันเป็นตาชนะผมมา ผมอยากถืกล็อตเตอรี่แด้ให้มันเข่าอ่อนแหน่จักบาดมักแข่งมักขันแท้....กิกิอันนี้ยกโตอย่างเด้อครับเอือย