วันที่ 12 เมษายน ที่ผ่านมาบ้านน้องเขมจัดงานบวชค่ะ พอดีหลานซายติดทหารเลยให้บวช
ก่อนจั่งไป ถวายกองบุญแล้วกะเลยรดน้ำขอพรผู้เฒ่า น้องเขมเอาบรรยากาศมาฝากค่ะ

สงกรานต์ที่บ้านน้องเขมจ๊ะ

อั่นนี้บ่แม่นกิจกรรมส่วนรวมของหมู่บ้านแต่อย่างใดเด้อค่ะ ที่เห็น ๆ อยู่เป็นเครือญาติ
ของน้องเขมทั้งหมดเลยค่ะ ทั้งพ่อใหญ่แม่ใหญ่ที่นั่งอยู่ และผู้หนุ่มที่กำลังรดน้ำ
ญาติหลายคักค่ะ ::)::)

เฒ่าพ่อน้องเขมค่ะ กำลังรดน้ำพ่อใหญ่ลี (น้องชายหล่าแม่ใหญ่น้องเขม)

น้องเขมกะเตรียมรดน้ำขอพรผู้เฒ่านำเพิ่นนำค่ะ ::):g

ขอพรนำเพิ่นก่อนค่ะ ส่วนมากเพิ่นบอกว่าปีหน้าอย่ามาบ้านผู้เดียว สงกรานต์ที่บ้านน้องเขมจ๊ะสงกรานต์ที่บ้านน้องเขมจ๊ะสงกรานต์ที่บ้านน้องเขมจ๊ะ

ญาติสนิท (บางส่วน) แถวยืน ที่ 3 จากขวาคือเฒ่าแม่น้องเขมค่ะ ส่วนคนที่นั่งอยู่ข้าง
แม่ย่าน้องเขมค่ะ :):)

รดน้ำขอพรแล้วครอบครัวนี้ต้องเดินทางต่อไปชัยภูมิค่ะ เลยมาลาแม่ใหญ่ก่อนค่ะ
แม่ใหญ่กะน้ำตาย้อยเห็นหลานมาลา ตามประสาผู้เฒ่าทั่วไป::)::)

เตรียมโตออกเดินทาง แม่ใหญ่เห็นหลานขึ้นรถกะแอบเซ็ดน้ำตาอยู่ในบ้าน::)

ปิดท้ายค่ะ หลานสาว (บางส่วน) ของแม่ใหญ่ถ่อนค่ะ พ่อแม่เลี้ยงดีค่ะ เลยมีแต่ผู้ปุ่ยลุ่ย ๆ ::)::)