หัวข้อ: ไหล

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเมืองกาญจน์

ไหล

ถ้าเป็นชื่อพืช จะหมายถึงต้นไหลที่นำมาต่ำสาด
    ไหลอีกความหมายหนึ่ง จะหมายถึง กระทำการใดๆโดยไม่รู้ตัว เช่นไหล(ร้อง)ไห้ คือ นอนร้องไห้โดยไม่รู้ตัว หรือ ไหลตายคือตายโดยไม่รู้ตัว
    ..แต่ว่า มีเมียโดยไม่รู้ตัว สิเอิ้นว่า ไหลมีเมียบ่น้อ ::)

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

Re: ไหล

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลของคำว่า ไหล นะคะ

แต่ทางนี้มีต้นไม้ชนิดหนึ่ง คือ โลติ้น ซึ่งชาวบ้านแถวนี้เรียกว่า ไหลแดง ค่ะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...

อ้างถึง ..แต่ว่า มีเมียโดยไม่รู้ตัว สิเอิ้นว่า ไหลมีเมียบ่น้อ

ผมว่าอาจสิตายโดยบ่อฮู้โตหลายกว่าครับอ้าย 55555

ล่ะอีกแบบหนึ่ง ยามพาไปกินเหล้าแล้วกะพากันไปต่อจนว่าซอดแจ้ง ..แนวนี่กะเอิ้นว่า ไหล คือกันครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บักหล่าลูกกก

Re: ไหล กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนฟังเพลง Re: ไหล
    ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลของคำว่า ไหล นะคะ

แต่ทางนี้มีต้นไม้ชนิดหนึ่ง คือ โลติ้น ซึ่งชาวบ้านแถวนี้เรียกว่า ไหลแดง ค่ะ
    เว้าถึงไหลแดงนิ ขุดเอาฮากจัก สองกำมือ เด้อพี่น้อง ปลาส่างได๋เอากินยาก ๆ นิ ไปหมกไว้ในโกนไม้ โกนตอเด้อ จัก มื่อ สองมื่อ ลอย ขาว เต็มส่างเลยครับ พ่อใหญ่เพิ่นพาเฮ็ด คักกั่ว ต่อไฟไปซ๊อด

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ ฅนภูไท
    บล็อก
    1

ความเยือกเย็น Re: ไหล

ไหล ที่หมายถึงพืช คนไทยเขาเอิ้น ต้นกกเด้อครับนิยมเอามาส้อยแล้วตากแดด เอาไว้ต่ำสาดรึสานผลิตภัณฑ์ต่างๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ รินเมืองร้อยเกิน
    เกษตรวิสัย - ร้อยเอ็ด

Re: ไหล กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนตระการ... Re: ไหล
    อ้างถึง
    ล่ะอีกแบบหนึ่ง ยามพาไปกินเหล้าแล้วกะพากันไปต่อจนว่าซอดแจ้ง ..แนวนี่กะเอิ้นว่า ไหล คือกันครับ
    แสดงว่าอ้าย คนตระการ มักไหลตี้ครับ ไหลนำแน่อ้าย มักไหลคือกัน คิคิ

Tags for this Thread