หัวข้อ: จำผมได้ไหม

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวจอหอ

จำผมได้ไหม

บนรถบัส สายสุรินทร์-สังขะ มีตาแก่คนนึงนั่งโดยสารมาบนรถเพื่อที่จะไปอำเภอสังขะ เกิดปวดท้องมากะทันหัน จะเดินไปบอกคนขับก็ไม่รู้จะพูดยังไง เพราะพูดภาษาไทยไม่ค่อยเป็น คิดอยู่ตั้งนาน ทนไม่ได้จึงตัดสินใจไปบอกคนขับ พูดไทยปนเขมร

ตา : คุณ คุณ จำผมได้มั้ย (จำแปลว่ารอ)
    คนขับ : โอ้ย! ตา ผมจำไม่ได้ร็อกคนโดยสารตั้งเยอะแยะใครจะไปจำได้
    ตา : ผมเจ็บงูจนทนไม่ได้แล้ว จำผมก่อน
    คนขับ : ตา ผมจำไม่ได้ร็อก อย่าพูดมากไปนั่งที่เดิมได้แล้ว
    ตาก็เดินกลับมานั่งที่เดิม ด้วยความที่ปวดท้องมากจนทนไม่ไหว ก็เลยปล่อยออกมาเต็มกางเกง จนเหม็นอบอวลไปทั่วรถ
    เด็กรถ : อ้าว ตา ปวดขี้ทำไมไม่บอกละ
    ตา : อัย ปรับ ออยจำ ไม่ยอมจำ ปวดงูจะตาย
    (กู บอกให้รอไม่ยอมรอ ปวดท้องจะตาย)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม

Re: จำผมได้ไหม

คนขับซังมาบ่ฮู้จั่กภาษาเขมรเลย.....กิกิ