หัวข้อ: ช่วยด้วยจ้า !!! มือถือตกน้ำ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

ช่วยด้วยจ้า !!! มือถือตกน้ำ

ช่วยด้วยจ้า !!! มือถือตกน้ำ

คุณเคยทำมือถือตกน้ำกันมาบ้าง หรือเปล่าคะ?
    ถ้าไม่เคยก็ดีแล้วล่ะค่ะ แต่ถ้าเป็นอุบัติเหตุอย่างเช่น
    มือถือร่วงลงไปในอ่างล้างหน้า หรือแย่กว่านั้นก็ชักโครก ...อะจึ๋ย!!! ....จ้าก
    ต่อไปนี้จะนำเสนอบทความที่น่าจะช่วยให้มือถือของคุณ
    ยังคงมีชีวิตอยู่รับใช้เราต่อไปได้ เมื่อเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันดังกล่าวขึ้น

เมื่อมือถือจมลงไปในน้ำ(เป็นเวลานานไม่เกิน 20 วินาที)
    ขั้นแรกเลยให้รีบถอดแบตฯ และซิมการ์ดออกมาทันที
    จากนั้นรีบทำให้มันแห้งให้เร็วที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้
    โดยอาจจะใช้กระดาษซับจนแห้งสนิท ส่วนตัวเครื่องพยายามถอดหน้ากาก
    ออกมาให้ได้มากที่สุดเท่าที่เป็นไปได้อีกเช่นกัน
    ทั้งนี้รวมถึงแผงปุ่มกดด้วย จากนั้นใช้กระดาษซับทุกชิ้น
    ให้แห้งที่สุดเท่าที่จะทำได้ ขั้นสุดท้าย ไล่ความชื้นออกจากตัวเครื่อง
    อย่าใช้เครื่องเป่าผมเป่าลมร้อนนะคะ เพราะอาจทำให้ชิ้นส่วนภายใน
    มือถือเสียหายได้

เรามีวิธีที่ปลอดภัยกว่า และเป็นของที่หาได้ในบ้านเรา
    นั่นคือ ใช้ข้าวสารคะ
    นำข้าวสารใส่กล่องกันอากาศเข้า โดยให้ปริมาณข้าวมากพอ
    ที่จะกลบชิ้นส่วนต่างๆ ของมือถือได้มิด นำชิ้นส่วนของมือถือที่
    ถอดแยกกันเรียบร้อยแล้ว ใส่เข้าไปในกล่องข้าว ปิดฝาให้สนิท
    เขย่าให้อุปกรณ์ทุกชิ้นจมลงไปในข้าวสารที่อยู่ในกล่อง ทิ้งไว้ 2 - 3 วัน
    จากนั้นนำชิ้นส่วนทั้งหมดออกมาจากกล่อง ประกอบกับเข้าที่เดิม
    ใส่ซิม และแบตฯ แล้วทดลองเปิดใช้งานค่ะ…
    เห็นไหมคะ ของในครัว…นำมาใช้ได้หมด แม้แต่เทคโนโลยี ก็ยังต้องพึ่งเลย
    แม่น บ่ จ้า .....แล้วต่อไปห้ามร้อง ...อะจึ๋ย!!! ....จ้ากๆๆ อีกนะคะ
    ต้องร้อง จุ๊บๆๆๆ ข้าวสารที่น่ารัก...จ้า

[yflash]http://www.youtube.com/v/h7lR6HC8Akk&hl=en&fs=1[/yflash]

อิสระ เสรี เสมอภาค

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ฅนทุ่งฝน

Re: ช่วยด้วยจ้า !!! มือถือตกน้ำ

Re: ช่วยด้วยจ้า !!! มือถือตกน้ำ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ครูโนช

ถ้าแช่ข้าวสารแล้ว ยังบ่หายกะ ซื้อใหม่โลดครับ เดี่ยวนี่ สเปคเครื่องสูง ราคาปานกลางมีหลายยี่ห้อครับ::)