หัวข้อ: เรื่องนี้ที่แม่...เล่า

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

เรื่องฮิตน่าอ่าน เรื่องนี้ที่แม่...เล่า

เรื่องนี้ที่แม่เล่า

สวัสดีครับพี่น้องบ้านมหาที่รักทุกท่าน

มื้อนี้ดีเจเต็มใจให้เธอจะมาเล่าเรื่องในวัยเด็กให้พี่น้องของเฮาได้อ่านครับ
    ในวัยเด็กของผม ในมื้อที่จำได้ครับ
    ตอนเช้าๆในฤดูทำนา พ่อของผมก็ไล่ควายออกไปทำนา ตั้งแต่ฟ้ายังมืดๆอยู่ครับ
    ผมตื่นบ่ทันพ่อจักมื้อครับ แต่ก็จะออกไปนาพร้อมแม่ครับ
    เช้าๆของทุกวัน แม่ก็จะเตรียมอาหาร นึ่งข้าวเหนียวทำกับข้าวออกไปส่งข้าวพ่อตอนสายของทุกวัน
    สายวันนั้นที่ผมจำได้ครับ ฝนกำลังตกริน(ปรอยๆ)แม่ก็หาบกะต่า(ตะกร้าใบใหญ่)ที่ใส่สำรับ
    กระติบข้าว
    น้ำ อื่นๆที่จำเป็นครับ ระยะทางที่บ้านกับนา ไกลกันเติบ (ไกลพอสมควร)แม่หาบเดินไปตามคันแท (คูนา)ผ่านทุ่งนาคนอื่นไป
    ผ่านทุ่งแล้ว ทุ่งเล่ากว่าจะถึงก็ใช้เวลาเกือบสองชั่วโมงครับ
    ระหว่างทางผมก็ไปพร้อมกับแม่ครับ แต่ผมบ่ได้เดินหรอกนะครับ แม่หาบผมไปนำครับ
    ข้างหนึ่งใส่สิ่งของ อีกข้างมีผมอยู่ในนั้นครับ ฝนตกๆคันแทกะลื่นๆเนาะครับ
    ผมก็จะถูกคลุมด้วยผ้ายางกันฝนนั่งอยู่ในต่า

แม่ผมเดินมาเกือบจะถึงนาของผมแล้วครับ
    ผมถามแม่ว่า แม่นี่นาผุได๋
    แม่ก็ตอบ ถามไป ตอบไป จนมาถึงนาทุ่งหนึ่ง แม่ก็ลื่น พาหาบล้ม
    ผมกลิ้งตกลงไปในน้ำพร้อมต่า แม่กะลงไปงมเอาลูกชายเพิ่นขึ้นมา
    กับข้าวตกไปอีกทางหนึ่ง แต่เพิ่นกะฟ้าวนำลูก เก็บเอาลูกขึ้นมาจากน้ำ

ความรักของพ่อกับแม่ที่มีให้ลูก
    ผมได้ฟังแล้วผมก็เก็บจื่อไว้บ่เคยลืม
    รักพ่อ รักแม่ อยากให้เพิ่นอยู่นำอีกนานๆ เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรให้ลูกๆเด้อครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    ขอนแก่น อุดรธานี และสุรินทร์

Re: เรื่องนี้ที่แม่...เล่า

รักใดในโลกเล่า..จะเท่ารักแท้..ของแม่พ่อ
    ห่วงใดในโลกหนอ...สิมาท่อ...พ่อแม่ห่วง
    หวังใดในโลกหรือ...สิมาคือ...ท่านทั้งปวง
    รัก...หวัง...ห่วง....แด่ดวงใจของแม่และพ่อ..ทุกคน
    .
    .ยินดีกับผู้ที่ยังมีพ่อและแม่..อยู่นำ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...

Re: เรื่องนี้ที่แม่...เล่า

แม่นครับอ้าย..พ่อแม่รักลูกยี่งกว่าอันได เพราะฉะนั้นเฮาต้องรักพ่อ แม่ให้มากๆเนาะครับ..(ถ้าเขียนยาวกว่านี่ย้านไห้นำอยู่เด้อ)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวนิติกร
    พระในบ้าน ฝ้าวดูแลเพิ่นตั้งแต่มื้อนี วันนี้ เพียรบำรุงทั้งกาย ทั้งใจ เพิ่นนำ
    เวลาเพิ่น มีให้เฮาบ่อหลาย อย่าให้โอกาสอันนี้ เด้อ! พี่น้องทั้งหลาย

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    จั่งซี่ละครับพ่อกับแม่อุ้มเฮามาแต่น้อยรักแท้คือแม่ผมคิดมากะเผลือโตนเผิ่นตอนเด็กน้อยลูกหลายคน
    มีกะเรื่องยุ่งให้แมปวดหัวแต่ทุกมื้อนี้ต่างคนต่างไปมีครอบครัวเจ่าของครับ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ MADELA
    ความรักของพ่อแม่เป็นรักที่บ่หวังผลตอบแทน แม่ผู้เดียวเลี้ยงลูกได้หลายคน ชุมเฮาหลายคนกะให้เลี้ยงพ่อเลี้ยงแม่ให้ดีๆชำนี่เพิ่นกะดีใจหลายแล้วหละ
    all the wealth of the world could not buy you a friend nor pay you for the loss of one.
    ทรัพย์สมบัติทั้งหมดบนโลกใบนี้
    ไม่สามารถชื้อเพื่อนได้
    ไม่สามารถแม้แต่จะจ่าย
    เพื่อให้ได้เพื่อนที่สูญเสียไป
    กลับคืนมา

สาวเหนือ
    Guest
    สุดท้ายคนที่อยู่ข้างๆเราก็คือแม่ อันนี้หันตวยแต้ๆๆเจ้า

ศึกษาหาความรู้
    อ่านแล้วตื้นตัน และคิดถึงพ่อแม่จัง
    * ประโยคของบ่าวนิติกรจ้า*ถูกใจ ใช่เลยยยยยยย

พ่อ + แม่ คือพระในบ้าน...รักและดูแลท่าน ทั้งกายและใจ...