หัวข้อ: เซียงเหมี่ยงฯ พาเที่ยว ปะตูไซ เวียงจันท์ เบิ่งสาวงามเมืองลาว...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

เซียงเหมี่ยงฯ พาเที่ยว ปะตูไซ เวียงจันท์ เบิ่งสาวงามเมืองลาว...

ปลายปีที่แล้ว เซียงเหมี่ยงฯ เดินทางออกจากเหมือง เพื่อกลับไปพักอยู่เมืองไทย คิดอยากถ่ายรูปกับ ปะตูไซ(ประตูชัย) Patuxay Monument เพราะว่าได้แต่ผ่านไปผ่านมาบ่เคยได้แวะ ถ่ายรูปเลย (อยู่มาเกือบสามปีแล้ว ย่านเผิ่นบ่เซื่อว่าอยู่เมืองลาวครับ ฮ่า ๆ ) ตามมาครับ พี่น้อง เซียงเหมี่ยงสิพาไปเบิ่ง ปะตูไซ ครับผม...
    นี่ครับ ภาพ อนุเสาวรีย์ ปะตูไซ บ่าวเสื้อดำ มาแต่ทางได๋ อย่างมาเข้ากล้องพอดี ฮ่า ๆ

เซียงเหมี่ยงฯ พาเที่ยว ปะตูไซ เวียงจันท์ เบิ่งสาวงามเมืองลาว...

"ปะตูไซ" เป็นสถานเพื่อระลึกถึงประชาชนชาวลาวผู้เสียสละชีวิตในสงครามก่อนหน้าการปฏิวัติของพรรคคอมมิวนิสต์ ตั้งอยู่ทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือของเมืองเวียงจันทน์สุดถนนล้านช้าง ถูกสร้างเสร็จในปี พ.ศ. 2512 เป็นประตูชัยแห่งนี้มีชื่อเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า "รันเวย์แนวตั้ง" คล้ายถนนใหญ่ใจกลางเมืองที่ทุกเส้นทางจะตรงมาที่แหล่งนี้ การก่อสร้าง ปะตูไซ แห่งนี้ ใช้ปูนที่อเมริกาซื้อเพื่อนำมาสร้างสนามบินใหม่ในนครเวียงจันทน์ในระหว่างสงครามอินโดจีน แต่ไม่ทันได้สร้างเพราะอเมริกาแพ้สงครามในอินโดจีนเสียก่อน จึงนำปูนซีเมนต์มาสร้าง ปะตูไซ แทน มีการออกแบบลักษณะสถาปัตยกรรมได้รับอิทธิพลของประตูชัยในกรุงปารีส ประเทศฝรั่งเศส เจ้าอาณานิคมในสมัยนั้น แต่ลักษณะสถาปัตยกรรมก็ยังมีเอกลักษณ์ของลาวปรากฏให้เห็นอย่างชัดเจน ไม่ว่าจะเป็นพระพุทธรูปศิลปะลาว ภาพเรื่องราวมหากาพย์รามายณะแบบปูนปั้นใต้ซุ้มประตูโค้งของ ปะตูไซ แบบศิลปะที่รับอิทธิพลจากอินเดีย และล้านช้าง นักท่องเที่ยวสามารถเดินขึ้นไปชมทิวทัศน์เมืองเวียงจันทร์ ด้านบนยอดของประตูชัยอีกด้วย แต่ต้องเสียค่าธรรมเนียม คนละ 2,000 กีบ (ประมาณ 8 บาท) แบ่งออกเป็นชั้นๆ ซึ่งแต่ละชั้นจะมีร้านจำหน่ายของที่ระลึก ชั้นบนสุดต้องเดินด้วยบันไดวนจนถึงชั้นบนสุด
    เก๊กหล่อ ถ่ายรูปจักหน่อย(ได้ส่ำนี่ล่ะครับ) เอาไว้อ้างว่าได้มาเฮ็ดเวียกอยู่เมืองลาว ฮ่า ๆ

พอถ่ายรูปได้จนเป็นที่น่าพอใจแล้ว กะเตรียมตัวกลับ ย่านบ่ทันรถที่จองตั๋วไว้เนาะ แต่ว่าได้ยินเสียงเอะอะ ทางขวามือ เอ้า แม่นหยังน้อบาดนี้

เหลียวมองไปเบิ่งต้นทางของเสียง อ้าว ๆ ๆ แม่นหยังล่ะนั่น คือ มีแต่ผู้งามๆ หย่างมาหลายแท้
    ฮ่า ๆ กะเลยรอเบิ่งลาดเลายังบ่ทันกลับ...

ปรากฎว่า จากที่สอบถามได้ความว่ามีการถ่ายภาพทำกิจกรรมของคณะประกวดคัดเลือก นางงามซีเกมส์ ที่จะทำหน้าที่ประชาสัมพันธ์ กับทำกิจกรรมช่วงกีฬาซีเกมส์ ปี 2009 ครับ เดี๋ยวถ่ายรูปก่อนน้าแป๊บเดียวคือสิบ่ตกรถดอกเนาะ ฮ่า ๆ ...
    สาว ๆ เริ่มตั้งแถวแล้วครับ...

เบิ่งไปเรื่อย ๆ ครับ เซียงเหมี่ยงฯ บ่อยากอธิบายครับ อธิบายบ่ถืก ฮ่า ๆ ...

ต่อครับ สาวลาวเป็นได๋ครับ พี่น้องครับ...

เบิ่งใกล้ๆ ครับ หลายโพด ล้นเฟรมครับฮ่า ๆ ...

อีกครับ...

อย่าฟ่าวไปใสเด้อครับ ยังบ่หมดเนาะครับ ฮ่า ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 03-07-2009 at 10:38.

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    ป้าดดด ๆ อ้ายเซียง MISS LAOS WORD ติค่ะ งามค่ะงาม :1-:1-

ชุดเพิ่นเบิ่งแล้วสบายตาดีเนาะค่ะ เมืองไทยคือบ่เป็นแนวนี้น้อ... ชื่นชมค่ะ ชื่นชมจากใจจริง

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ป้าดดดดดดดดดด..ผู้สาวมีแต่ผู้จบๆเนาะท่านเซียง บ่อพามาเมืองไทยนำแน่ 555

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ต่อ ๆ ครับ เพื่อบ่เป็นการขาดตอน...

"สบายดี" ...

รวม ๆ ให้เห็นมุม ปะตูไซ...

ถ่ายรูปกันพอสมควร เซียงเหมี่ยงฯ เบิ่งเวลา อ้าว ๆ โอ๊ย ว่าสิถ่ายรูปแป๊บเดียว เวลาปาไปเกือบ ชัวโมง เป็นไปได้จั่งได๋ ฮ่า ๆ สิทันรถบ่น้อ ว่าแล้วกำลังหันหลังสิกลับ เสียงเอิ้นตามหลัง ว่า อ้าย ๆ มาถ่ายฮูปนำกันเด้อจ้า เอ๋าบาดนี้ เซียงเหมี่ยงฯ จั่งย่านบ่ทันรถ เนาะ เฮ็ดได๋ดีล่ะ ฮ่า ๆ กะเลยออกมาเป็นแบบนี้...

กับ แบบนี้ฮ่า ๆ ๆ

เป็นอันว่า เซียงเหมี่ยงฯ มื่อนั้นต้องโทร ไปเลื่อนตั๋วรถกลับบ้านเป็นมื่อต่อมา เพราะว่าถ้าออกไปตอนนั้นกะคงสิบ่ทันคือเก่าล่ะครับ ฮ่า ๆ ...
    โอ๊ย ตั้งใจสิถ่ายรูปกับ ปะตูไซ คือ ออกมาแนวนี้น้อ ฮ่า ๆ ๆ ....
    กะนำมาฝากพี่น้อง บ้านมหาครับ สาว ๆ ลาวกะคงรักษา วัฒนธรรมลาวเนาะครับ เผิ่นแต่งโต เรียบร้อย นุ่งผ้าซิ่น สวยๆ ใส ๆไปอีกแบบเนาะครับ...
    แต่กะบ่น่าเฮ็ดให้ เซียงเหมี่ยงฯ ตกรถดอกเนาะ ฮ่า ๆ ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 03-07-2009 at 10:52.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดแหล่
    อิจฉาอ้ายเซียงเด๊...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    ป้าดดดดอ้ายเซี่ยงมีแต่ผู้สาวงามๆๆแท้น้ออยากไปเป็นเขยลาวเด่บาดนิอิอิ อิจฉาอ้ายเซี่ยงเด่เนาะอยู่ไกล้สาวงามๆๆ ยามกลับบ้านเอามาฝากน้องนำแน่เด้ออ้าย

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    ผู้สาวฝั่งทางพู้นมีแต่ผู้งามๆเนาะจ้า..ขาวๆโตน้อยๆตะฮักหลาย..ซ่ำพ้อดอกน้องเซียงเมี่ยงเอื้อยจั่งบ่ทันรถเมือบ้านแมะ..5555tim:

อ้างฮอด...
    น้องเขมป้าดดด ๆ อ้ายเซียง MISS LAOS WORD ติค่ะ งามค่ะงาม
    ชุดเพิ่นเบิ่งแล้วสบายตาดีเนาะค่ะ เมืองไทยคือบ่เป็นแนวนี้น้อ... ชื่นชมค่ะ ชื่นชมจากใจจริง

ตอบครับ...
    เป็นการคัดเลือกนางงามซีเกมส์ครับน้องเขม สาวลาวเผิ่นสวยแบบธรรมชาติเนาะ สู้สาวบ้านมหาได้บ่น้อ อิ อิ

อ้างฮอด...
    อ้ายเอ๋ คนตระการ
    ป้าดดดดดดดดดด..ผู้สาวมีแต่ผู้จบๆเนาะท่านเซียง บ่อพามาเมืองไทยนำแน่ 555

ตอบครับ...
    เอ้อ อันนี้กะบ่ขอตอบครับอ้าย มีเหตุผลส่วนโตครับ ฮ่า ๆ ๆ ๆ ...

อ้างฮอด...
    อ้ายทิดแหล่
    อิจฉาอ้ายเซียงเด๊...

ตอบครับ...
    อิจฉาหยังน้อครับอ้าย อิจฉา ที่เซียงเหมี่ยงฯ ตกรถ บ่ทันรถกลับบ้านบ่ครับผม ฮ่า ๆ ๆ ...

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    อะปิ๊ดดด น้องหล่าตกรถส่างมันโลด ดนๆสิพ้อสาวงามมามิตติ้ง ต่อหน้าต่อตา อิอิ ไปบ่เสียเทียวคักเนาะ อิอิ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลูกหินกอง
    ป้าดดดๆคือมีแต่ผู่งามๆแท่...อ้ายเซียงเถี่ยวหน่าเอามาฝากน้องจักคนแหน่เด้อครับ

Tags for this Thread