เทคนิคการถ่ายภาพให้มีฉากหลังที่ดำเข้ม

เทคนิคการถ่ายภาพให้มีฉากหลังที่ดำเข้ม

การถ่ายภาพดอกไม้ให้ฉากหลังเป็นสีดำ ไม่จำเป็นต้อง ใช้เทคนิคพิศดารอะไร ง่ายที่สุดก็คือหาผ้าหรือกระดาษ สีดำไปไว้ด้านหลัง ในตัวอย่างนี้จะใช้เพียงแค่การรู้จัก สังเกต และการวัดแสง

สังเกต การสังเกตเป็นสิ่งจำเป็นอันดับแรก สำหรับการ ถ่ายภาพในสภาพแสงธรรมชาติ โดยไม่มีแฟลชไม่มีอุป กรณ์เสริมใดๆ ภาพด้านบนมีจุดที่สำคัญคือ บริเวณดอก เฟื่องฟ้ามีแสงแดดส่องลงมา ส่วนด้านหลังที่เป็นใบไผ่ นั้นเป็นเงามืดเนื่องจากไม่โดนแสง คือมองด้วยตาเปล่า ด้านหลังก็เป็นสีดำ

วัดแสง การวัดแสงจะเลือกใช้โหมดวัดแสงแบบ Spot หรือ Partial เลือกวัดแสงในบริเวณที่แสงสว่างเยอะ เพื่อ จะได้ความเร็วชัตเตอร์สูง และบริเวณดอกไม้ที่โดนแสง จะได้มีรายละเอียด ไม่สว่างจนขาวว่อก ส่วนโหมดถ่าย ภาพก็ใช้โหมด M ซึ่งจะเลือกความเร็วชัตเตอร์และรูรับ แสงได้ง่าย

พยามถ่ายรูปใบไม้ค่ะ มีปัญหาตรงโฟกัส
    สภาพแสงน้อยโฟกัสยากมากๆ ลมพัดด้วย
    ถ่ายออกมาบางรูปหลุดโฟกัสไปเลย

Super Moderator สัญลักษณ์ของ หมูน้อย
    บล็อก
    17
    การถ่ายภาพดอกไม้ให้ฉากหลังเป็นสีดำ ไม่จำเป็นต้อง ใช้เทคนิคพิศดารอะไร ง่ายที่สุดก็คือหาผ้าหรือกระดาษ สีดำไปไว้ด้านหลัง ในตัวอย่างนี้จะใช้เพียงแค่การรู้จัก สังเกต และการวัดแสง

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยค่ะ..อาจารยกันต์..พกผ้าสีดำ...ง่ายสุดๆๆอิอิอิอิ

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    มาเข้าห้องเรียนด้วยคนค่ะ..

เพ็นจะมีปัญหาเกี่ยวกับการวัดแสง การชดเชยแสง
    อีกอย่างเวลาถ่ายรูปแทบจะไม่เคยใช้เฟลสเลยค่ะ อิอิ..ใช้ไม่เป็นอ่ะค่ะ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    บ่าวกันต์ ครับผู้สาวบ้านมหาว่า มีเทคนิคจั่งได๋ถ่ายภาพแล้วเบิ่งบ่อให้อว้นครับ..ฮ่าๆๆ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    ขอบคุณครับท่านเดี๋ยวจะถ่ายดูครับผม

พบปะพูดคุย

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนตระการ...
    บ่าวกันต์ ครับผู้สาวบ้านมหาว่า มีเทคนิคจั่งได๋ถ่ายภาพแล้วเบิ่งบ่อให้อว้นครับ..ฮ่าๆๆ
    ขอตอบแทนบ่าวกันต์
    ใช้ "ยาถ่าย" ค่ะ ปรู้ดๆทั้งวันจ่อยแน่ๆ ฮ่าๆๆ :1-

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ดอกหญ้าในป่าสน
    พยามถ่ายรูปใบไม้ค่ะ มีปัญหาตรงโฟกัส
    สภาพแสงน้อยโฟกัสยากมากๆ ลมพัดด้วย
    ถ่ายออกมาบางรูปหลุดโฟกัสไปเลย
    อันนี้ไม่ยาก ให้เด็ดดอกไม้ กลับไปที่ห้อง แล้วกดชัตเตอร์

อ่ะ ย้อเย่นน่าาาาาา เอาเป็นว่า รอจังหวะ นะครับ

ช่วงที่ใบไม้ นิ่งๆ หรือ ปรับโหมดการถ่ายภาพไปที่ A สำหรับNikon หรือ AV สำหรับ Canon

ปรับค่า F กว้างๆ เช่น 2.8, 3.5 ฯลฯ ส่วนความเร็วชัตเตอร์ เจ้ากล้องของเราจะปรับค่าให้เองอัตโนมัติ

อ่อ อย่าลืมเรื่องของ ISO นะครับ ถ้าสภาพแสง น้อยๆ ควรปรับไปที่ 400 หรือ ถ้าสภาพแสงสว่าง เช่น มีแดด หน่อย ให้ คงค่า ISO เอาไว้ที่ 100 นั่นแหล่ะครับ

มาเข้าห้องเรียนด้วยคนค่ะ..

เพ็นจะมีปัญหาเกี่ยวกับการวัดแสง การชดเชยแสง
    อีกอย่างเวลาถ่ายรูปแทบจะไม่เคยใช้เฟลสเลยค่ะ อิอิ..ใช้ไม่เป็นอ่ะค่ะ
    เรื่องแฟลต บ่าวกันต์จะใช้บ้าง ในบางเวลาที่ถ่ายย้อนแสง ครับ

ส่วนเรื่องการวัดแสงนั้น ควรดู กลางของช่องมองภาพหน่ะครับ

จะมี ++++ 0 -------- ซึ่ง ตัวนี้แหล่ะ จะบอกว่า แสงพอหรือไม่ Over หรือ Under

เช่น ถ้าเราปรับค่าตรงนี้ให้เท่ากับ +1 ก็แสดงว่า เราชดเชยแสงไปทาง Over คือภาพที่ได้จะมีความสว่าง

ในทางกลับกัน ถ้าเรากำหนดเป็น -1 ก็แสดงว่าเราชดเชยแสงไปทาง Under ภาพที่ได้ จะมีความมืดนิดหน่อย

แต่ถ้า เรากำหนดเอาไว้ตรงกลาง (0) หล่ะ ภาพที่ได้ ก็จะมีความพอดี
    ลองๆๆ ปรับดูครับ แรกๆ อาจจะไม่ชิน แต่พอเล่นๆ ไป ก็จะรู้ไปเองแหล่ะครับ

คนตระการ... บ่าวกันต์ ครับผู้สาวบ้านมหาว่า มีเทคนิคจั่งได๋ถ่ายภาพแล้วเบิ่งบ่อให้อว้นครับ..ฮ่าๆๆ
    เทคนิคในการถ่ายภาพแล้วไม่ให้ตัวแบบดูอ้วน

อันนี้ ก็ให้แบบยืนเอียงข้าง นะครับ จะเห็นได้ว่า ดารามิวสิควีดีโอ บางคนจะไม่ยอมยืนตรงๆ เช่น บิว กัลยาณี

ดูดีๆ นะครับ เค้าจะยืนเอียงข้างเสมอเวลา ถ่ายมิวสิค หรือ ถ่ายภาพปกอัลบั้ม

เทคนิคนี้ ท่านใดที่มีความอุดมสมบูรณ์ในตัว ก็อย่าลืมนำไปใช้นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวกันต์; 21-05-2009 at 03:25.

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ภาพสวยสุดยอดความคมชัด ค่ะ