หัวข้อ: ไก่น้อยพาเที่ยว.. ปราสาทเมืองต่ำ บุรีรัมย์

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8

ไก่น้อยพาเที่ยว.. ปราสาทเมืองต่ำ บุรีรัมย์

ปราสาทเมืองต่ำ ตั้งอยู่ในเขต ต.จระเข้มาก อ.ประโคนชัย จ. บุรีรัมย์ จ้า บ่ใกล้ บ่ไกล ขับรถจากโคราชประมาณ2ชม.
    ภูมิทัศน์โดยรวมปราสาทยังคงความสมบูรณ์ยุหลายค่ะ มีน้องๆนักเรียนทำหน้าที่เป็นมัคคุเทศน์น้อย บริการให้ความรู้ไปพร้อม ค่ะ

อันนี้เป็นด้านหน้า ปราสาทสิมีอาคาร เก็บของเก่ากับข้อมูลของโบราณวัตถุต่างๆจ้า
    ไก่น้อยพาเที่ยว.. ปราสาทเมืองต่ำ บุรีรัมย์

น้องมัคคเทศน์เพิ่นบอกว่าอันนี้เป็นเสมา สมัยขอม พบได่ที่ทางเข้าปราสาทค่ะ

บรรยากาศทางย่างกะร่มรื่น น่านอนเว่น อิอิ (คั่นบ่ย้านผีเขมร แฮะๆ)

ตรงประตูทางเข้าโตปราสาทสิมี อยู่ทุกหม่องกะคือ รอยกลีบบัว 8 ทิศ น้องเพิ่นอธิบายว่า เป็นสมมุติคล้ายๆทางขึ้นสวรรค์ คั่นไผเหยียบกลีบบัว สิตกนรกว่าส่าน (ขะน้อยเหยียบเรียบร้อยแล้ว ฮ่าๆๆ บอกช้าเหว่ย )

เดียวมาต่อเด้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ไก่น้อย; 18-05-2009 at 13:02.
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวกุดชุม
    บล็อก
    3
    งามคักเอื้อย เป็นตาไปเที่ยวครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ปีใหม่
    ยังบ่เคยไปเลยจ้า อิอิ

อยากไปเบิ่งปราสาทงามๆๆจังเลย

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8

รอบยิ้มพิมใจ

เที่ยวต่อเนาะจ้า ......

บรรยากาศภายในบริเวณปราสาท ชั้นในค่ะ ความสมบูรณ์ของปราสาทยังคงมีให้เห็นหลายกว่าที่พิมาย กับพนมรุ้ง พุ้นแหล่วจ้า

ส่วนมุมนี้เป็นทับหลังนารายณ์ทรงพาหนะคืองัว ชื่อนันทะ เวลาปกติสิเป็นชายหนุ่มรูปงาม คั่นเวลาพระนารายณ์สิเสด็จไปไส กะสิกลายร่างเป็นงัว พาหนะของเพิ่นคือ (ที่มาของศาสนาฮินดุที่เพิ่นนับถือ งัว จ้า )

สระบัว 4 ทิศ ซึ่งเป็นสัญลักษณ์ของสถาปัตย์กรรมของทางเขมรเพิ่น ...คล้ายๆกับปราสาทนครวัด นครธม ค่ะ

มุมนี้น้องเพิ่นบอกว่าเป็นมุมที่สวยที่สุด มองเห้นปราสาทแบบมุมกว้างค่ะ

จุ๊..ๆๆ ลืมไปสำหรับขาช๊อบ ข้างๆปราสาทสิมีร้านขายของที่ระลึก จำพวกโอท๊อบ จากพี่น้องไทบุรีรัมย์ โดยเฉพาะปลาจ่อม ประโคนชัย แซ่บๆเด้อค่ะ พี่น้อง (ลองแล้วๆ)

ปิดท้ายทริปกับขบวนนักท่องเที่ยวจากเมืองกาสิน กับ ขอนแจ่น จ้า

กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ มันฑนา
    สวยดีนะคะ เป็นตาไปเที่ยวอยู่จ้า............
    ขอบคุณที่เอามาให้เบิ่งเด้อเอื้อยไก่น้อย..

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    สุดยอดครับเอื้อย งามๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ....

บล็อก
    8
    บึ่ยย ย่องเอื้อยไก่ว่างาม ติน้องเอ๋ อิอิ .....
    เต็มใจนำเสนอจ้า น้องสาวหล่ามัณฑนา...

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ หน้าเกาหลี
    ปราสาทเขาพนมรุ้งกะงามคือกันเด้อครับ
    อยู่ใกล้ๆ กัน กับปราสาทเมืองต่ำ
    คนแถวนั้นเพิ่นว่า เป็นเมืองพี่เมืองน้องกัน ซั่นดอกหว่า
    ปราสาทเมืองต่ำ กับ ปราสาทเขาพนมรุ้ง

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    สวยงามากครับเอื่อยไก่ปราสาทมืองตำ น้องยังบ่อเคยไปเลยครับหอกะเคยใด่ยินซื่อเด่นี้ครับมีโอกาศกลับบ้านกะซิไปเที่ยวคือกันละครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ชายหล่ามาดามศรี
    เอือ้ยไก่นอ้ยๆๆๆๆ น้อยอิหลีจนเเนมบ่เห็นจักรูปเรย(ใส่เขียวน้อยไปหน่อยแนมบ่เห็น) อิอิ

โดยรอบปราสาทเป็นหมู่บ้านคนรอบบ่ คือจักเห็นรูปที่ถ่ายอยุ่สระบัวนั้น

มีหมู่บ้านคนปัจจุบันอยู่รอบๆๆ กะแสดงว่าคนแถวนั้นกะต้องมีจักบ้านที่เป็นลูกหลาน

โดยแท้จริงของขอม หรือเป็นอาคารพิพิธภัณฑ์ น่าสนใจอยากไปศึกษา เพราะว่าปกติแล้วถ้าเป็นโบราณสถาน

บ่ค่อยมีบ้านคนอยุ่ใกล้ขนาดนั้น .... พาไปแน่เด้อคั่นไปยามแ ล้วจั่งมานอนเว็นหม่องตกปลา 5555

Tags for this Thread