เพิ่มเติมครับ เรื่อง ต้นบักแต้

ต้นแต้ (มะค่าแต้)
ชื่อวิทยาศาสตร์ : Sindora siamensis Teijsm. ex Mig.
ลักษณะ : ผลัดใบหมดทั้งต้น ออกดอกเดือน เม.ย.-พ.ค. ติดผลเดือน มิ.ย.-ก.ค.
ลักษณะพิเศษของพืช :

เนื้อไม้แข็ง ใช้ก่อสร้าง ทำเสา วงกบประตู หน้าต่าง
ทำฟืน ให้ร่มเงา เผาถ่าน เมล็ดอ่อนกินเป็นอาหาร
ว่าง รสมัน เมล็ดแห้งนำไปคั่วให้สุก เคียวกินเป็นอาหารว่างรสมัน

บริเวณที่พบ : ป่าดิบ ป่าเบญจพรรณ ป่าผลัดใบของไทย เขมร ลาว พม่า

เพิ่มเติมครับ เรื่อง ต้นบักแต้

อันนี่คือแมงทับครับ มักสิเห็นมันอยู่ต้นบักแต้ครับ