หัวข้อ: กระด้งฝัดข้าว

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

กระด้งฝัดข้าว

การฝัดข้าว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pui.lab; 06-06-2009 at 10:57.
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่
    ขอบคุณดีเจปุ้ยที่ค้นหามานําเสนอ ช่วงหลังมานี้หาดูยากมากครับ กระด้ง
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดแหล่
    หาดูยากอีหลีขอรับ สุมื่อนี่ กะบ่อฮู้ว่าสิมีจักกี่คน ที่ฝัดข้าวเป็น...

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    แต่ว่าถ้าเป็นกระด้งฝัดเข้าอยู่บ้านผม สิบ่อกลมครับเป็นวงรี(แบบภาพล่าง) ชว่งปลายกระด้งเพิ่นสิสานแบบที่บ่อเอาตาไม้ออก เวลาฝัดเข้ามีจั่งสิดี ..แบบนี่(ภาพบน)บ้านผมเอิ้นกระเบียน สว่นมากกะสิไช้ส่ายเข้าครับ หรือบางบ้านกะเอิ้นกะด้ง.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    กระด้งมีประโยชน์หลายครับ ใช้ฝัดข้าว ส่ายข้าว เฮ็ดเป็นพาข้าวกะได้ครับ หรีอว่ายามฮ้อนเอามาพัดกะดายยยยยครับ5555
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวต้นฅนมุกดาหาร
    ..."มุกดาหาร"...
    บ้านผมผู้เฒ่า...เค้าเอิ้นกระด้งเขิงครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    อยู่บ้านเฒ่าแม่ยังใช้ยุเด้อครับเอาไว้ปัดข้าว ยามเอาข้าวปัดลานครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    กระเด้ง โอ๊ะ กระด้งไทอุบลเป็นวงรีๆคือบ่าวเอ๋หว่าจ้าฝัดข้าว เชิ้บๆๆยามเทข้าวมันสิสะดวก ข้าวบ่เหี่ยอี่แหม่สิสับบักกอกโป๊กโลดยามเทบ่ถืกกระบุงกระด้งแบบกลมเขาเอามาเฮ็ดที่นอน/เตียงนอนให้ม่อน (ตัวไหม)สะลัลล่า
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

เบิ่งยามเฒ่าแม่ฝัดข้าวคือง่าย....เคยไปขอลองฝัดนำเพิ่นอยู่จ้าเจ๊....
    สาดกระด้ง3เทือ บ่เหลือแม้แต่แกลบ อิอิ...ไก่ใต้ล่างเฮือนม่วนแตกแซวซะ555++
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

นี้แหม่นกระด้งยุครับ สุมื้อแถวบ้านบ่ได้ฝัดแล้วครับ คะเจ้าใช้เครื่องนวดแล้ว แต่ว่ายังใช้ยุครับ ใช้ตากพริก ตากเนื้อ แต่ถ่าน้อยกั่วนี้บ้านบ่าวทิพย์สิเอิ้นกระเบียนครับ แต่ถ่าตาห่างสิเอิ้นสิเอิ้นอีกแบบหนึ่งครับ ไผมีฮูปกะโบมเอามาเบิ่งแหน่เด้อครับ แนวส่ายข้าวภูมิปัญญาชาวอิสานหนะแมะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวทิพย์คนอำนาจเจริญ; 12-06-2009 at 05:23.

Tags for this Thread