หัวข้อ: การเพาะถั่วงอกในขวดโหล

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14

การเพาะถั่วงอกในขวดโหล

ไผ่หวานมีวิธีเพาะถั่วงอก แบบง่าย ๆ ไว้เฮ็ดกินเองในเฮียน สิได้มั่นใจว่าปลอดสารพิษ
    สารฟอกขาว มาลองเฮ็ดเบิ่งกันเลยจ้า

อุปกรณ์

1. ขวดโหลชนิดใสหรือชนิดสีชาก็ได้

2. ผ้าไนลอนหรือผ้าขาวบาง กว้าง 4 นิ้ว ยาว 5 นิ้ว

3. ถั่วเขียว 1 กำมือ

ขั้นตอน

1.ล้างถั่วเขียวด้วยน้ำสะอาด แช่ในน้ำอุ่นทิ้งให้เย็น แช่ในน้ำนั้นต่อไปทิ้งไว้ 1 คืน หรืออย่างน้อย 6 - 8 ชั่วโมง

2.หลังจากแช่ถั่วเขียวแล้ว เทถั่วเขียวใส่ขวดกาแฟ ใช้ผ้าไนลอนหรือผ้าขาวบางปิดปากขวด
    ใช้หนังยางรัดให้แน่นแล้วเปิดน้ำใส่ขวดให้ท่วมเมล็ดถั่วแล้วเทน้ำทิ้ง

3.วางขวดในแนวนอนในถุงกระดาษหรือในที่มืด

4.หลังจากนั้น 3 - 4 ชั่วโมง ให้นำขวดที่เพาะถั่วนี้มาให้น้ำโดยเทน้ำใส่ทางปากขวด แล้วเทน้ำทิ้ง

5.ทำตามข้อ 4 เป็นเวลา 3 วัน ในระหว่างให้น้ำแต่ละวันจะเห็นถั่วงอกค่อย ๆ โตขึ้น
    จนวันที่ 3 ถั่วงอกก็จะโตขึ้นแน่น ก็สามารถนำไปรับประทานได้
    แล้วนำขวดโหลเปล่าและผ้าไนลอนล้างน้ำให้สะอาด ผึ่งแดดให้แห้ง
    เพื่อใช้ในการเพาะถั่วครั้งต่อไป

เห็นบ่จ้าง่ายนิดเดียว

ขอบคุณข้อมูลจาก รักบ้านเกิดดอทคอม จ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    ขอบคุณสำหรับวิธีทำค่ะ ทำง่ายดีค่ะ ทำไว้กินในครอบครัวไม่ต้องชื้อค่ะ
    เอามาทำกับข้าว ผัด ก็อร่อยดีค่ะ เวลาในการทำก็ไม่นาน ได้กินเร็วดีค่ะ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    ง่ายตั้วละเนาะครับ ขอบคุณหลายๆเด้อครับ
    จะลองเฮ็ดเบิ่งครับ หาซื้อเมล็ดถั่วเขียวได้ก่อน อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ขอบคุณหลายเด้อ ที่นำมาบอกกล่าวให้ทราบกันจ้า

น่าลองเบิ่งน้อ...ถั่วงอกปลอดสารพิษ แต่มันสิเป็นลาบ่จ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ anna
    ขอบคุณหลายๆๆจ้า เดี๋ยวนาสิไปลองเบิ่งจ้า วิธีง่ายมาก

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    ขอบคุณจ้า กำลังหาอยู่เลย เคยหัดเพาะ แล้วตามวิธีการที่เคยไปดูในงานเกษตรแห่ง ปรากฏว่าไม่ได้ผลคร้าบ เดี๋ยวจะลองวิธีนี้ดูค่ะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ขอบคุณเอื้อยไผ่หวานครับ ผมกะคิดว่าสิเอามาต่อยอดเป็นธุรกิจยุครับกำลังศึกษายุครับ เพื่อว่าตกงานอิอิอิ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาววาปี
    บ่แม่นสิได้ลองเฮ็ดเบิ่งล่ะบ่น้อบาดนี่ วีธีการกะบ่ยากเนาะ ขอบคุณเอื้อยๆๆหลายยยยยยยยยยจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ทิดยุทธ ลูกพญาแล
    ขอลองนำเด้อครับ ขอบคุณข้อมูลหลายๆ