หัวข้อ: อย่าเปิดเครื่องปรับอากาศทันทีที่คุณขึ้นรถ!

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง

อย่าเปิดเครื่องปรับอากาศทันทีที่คุณขึ้นรถ!

อย่าเปิดเครื่องปรับอากาศ (แอร์) ทันทีที่คุณขึ้นรถ!

โดยเฉพาะอย่างยิ่งหากคุณจอดรถตากแดดไว้ ให้เปิดหน้าต่างหลังจากขึ้นรถ และอย่าเปิดแอร์ทันที ตามผลการวิจัย แผงหน้าปัทม์ (คอนโซล) เบาะที่นั่ง และน้ำหอมปรับอากาศ จะสร้างสารเบนซีน ที่เป็นสารก่อมะเร็งขึ้น (อย่างที่คุณได้กลิ่่นเหมือนพลาสติคจางๆ ในรถ "โดยเฉพาะอย่างยิ่งรถใหม่")
    นอกจากเป็นสาเหตุให้เป็นมะเร็งแล้ว สารดังกล่าวยังเป็นพิษต่อกระดูก ทำให้เกิดโรคโลหิตจางและลดจำนวนเม็ดเลือดขาว ซึ่งในระยะยาวอาจทำให้เป็นโรคลูคีเมีย และอาจเป็นอันตรายต่อทารกในครรภ์มารดาได้

ระดับของสารเบนซีนที่ยอมรับได้ในอาคาร/ในรถ คือ 50 มิลลิกรัมต่อตารางฟุต แต่ระดับของสารเบนซีนในรถที่จอดอยู่ในร่มมีค่าอยู่ที่ 400-800 มิลลิกรัม หากรถจอดอยู่กลางแจ้งที่มีอุณหภูมิสูงเกินกว่า 60 องศาฟาร์เรนไฮท์ (15.5 องศาเซลเซียส "ในเมืองไทยจอดในร่มอุณหภูมิก็สูงเกินแล้ว") ระดับของสารเบนซีนจะสูงขึ้นถึง 2000 -4000 มิลลิกรัม คือสูงกว่าระดับที่ยอมรับได้ถึง 40 เท่า คนที่อยู่ในรถจะหายใจเอาสารพิษที่สูงเกินมาตรฐานดังกล่าวเข้าไปอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

ดังนั้นจึงขอแนะนำว่าให้คุณเปิดประตู หน้าต่างรถ ไว้สักระยะเพื่อให้อากาศที่อยู่ในตัวรถออกมาก่อนจะเข้าไปนั่ง สารพิษที่ร่างกายคุณไม่สามารถขับออกได้โดยง่าย ซึ่งส่งผลร้ายต่อตับ ไต จะได้ลดปริมาณลง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    มีประโยชน์หลายพ่อน้องเดียร์ เอามาอีกเด้อแนวนิ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง
    แต่ก่อนผมกะบ่อรู้ดอกคับรู้แต่ว่ามันฮ่อนเข่ารถผมกะเร่งแอร์ไส่เลยแล่ว
    ผมกะหัวตะรู้มื่อวานนี่ละคับ พอดีหมู่เขาส่งเมล์มาไห่
    โลกสมัยนี่เฮ็ดอิหยังกะเป็นอันตรายเมิดละคับ เอาเป็นว่าเฮ็ดตามเฮาสดวกดีกว่า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ มันฑนา
    ขอบคุณมากค่ะจะนำไปปฏิบัติ...................

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวนิติกร
    ผู้ข้าว่าอยู่ เข้าไปในรถเปิดแอร์ มันเป็นสีหวิ่ง ๆ สารพิษตั๋วนี่
    ขอบคุณหลาย ๆ เด้อ ที่เอามาบอกมากล่าวกัน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มคำก้าว
    ขอบคุณหลายๆๆเด้อครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ขอบคุณหลายๆครับเป็นความรู้ใหม่ๆหน่อครับ สำหรับผู้เพิ่นมีรถยนต์กะอย่าฟ้าวเปิดแอร์เด้อครับ
    สำหรับผมพอสตาร์ทรถได๋กะเปิดอาดหลาดเลยครับ เพราะวาขี่มอ"ไซค์ฮ้าง...

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    ไปซื้อรถกะน๊า สิได้เอากระทู้นี้ไปใช้ อิอิ

ขอบคุณครับบ่าวจง ผมกะคือกันครับ ฮ้อนจนสุกละคือ
    ต่อไปนี้จะบ่เปิดแอร์ทันทีอีกแล้วครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ขอบคุณหลาย ๆ กับสิ่งดีมีประโยชน์

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    สำหรับรถอ้ายต่วงบ่ต้องหย่านเนาะน้องเพราะว่ามันเก่าแล้ว ขึ้นปึ๊บเปิดปั๊บเพราะว่าอีกประมาณครึ่งชั่วโมงแอร์มันจั่งซิเย็น