หัวข้อ: ขยายเพดาน เงินเดือนครู

นักการภารโรง สัญลักษณ์ของ บ่าวคนเดิม
    Amphoe Det Udom

บ้านมหาโพสต์ ขยายเพดาน เงินเดือนครู

ขยายเพดาน เงินเดือนครู
    ขยายเพดาน เงินเดือนครู
    กก.เห็นชอบแต่ต้องรอลุ้นออกเป็นกม.

คณะกรรมการข้าราชการครูฯเห็นชอบร่างบัญชีเงินเดือนครู ฉบับใหม่ ขยายเพดานให้สูงขึ้นเพื่อสร้างขวัญ กำลังใจให้ครูกว่า 5 หมื่นคน ที่เงินเดือนเต็มขั้นอดขึ้นเงินเดือนเหมือนเพื่อน แต่ยังต้องรอลุ้นขั้นตอนการออกกฎหมาย และไม่แน่ว่าจะได้ย้อนหลังถึง 1 เมษายน หรือไม่

เมื่อวันที่ 27 พ.ค. ที่กระทรวงศึกษา ธิการ (ศธ.) ได้มีการประชุมคณะกรรมการข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา (ก.ค.ศ.) เกี่ยวกับบัญชีเงินเดือนครู โดยมีนายจุรินทร์ ลักษณวิศิษฏ์ รมว.ศธ. เป็นประธาน ซึ่งภายหลังการประชุมนายจุรินทร์ เปิดเผยว่า ที่ประชุมได้ ให้ความเห็นชอบกับร่างบัญชีอัตราเงินวิทยฐานะของข้าราชการครูและบุคลากรทาง การศึกษาและร่างบัญชีเงินเดือนขั้นต่ำขั้นสูงของข้าราชการครู และบุคลากรทางการศึกษาที่มีใบอนุญาตประกอบ วิชาชีพ ตามที่สำนักงาน ก.ค.ศ.เสนอ โดยเป็นการปรับให้สอดคล้องกับข้าราชการพลเรือนที่มีการปรับเพิ่มสูงขึ้นไป แล้ว และจากนี้สำนักงาน ก.ค.ศ.จะต้องไปยกร่าง พ.ร.บ.เงินเดือน เงินวิทยฐานะ และเงินประจำตำแหน่งข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษาฉบับใหม่ และนำเสนอให้คณะรัฐมนตรีพิจารณาต่อไป อย่างไรก็ตามอัตราใหม่จะมีผลย้อนหลังไปถึงวันที่ 1 เมษายน 2552 เหมือนข้าราชการพลเรือนหรือไม่นั้นต้องขึ้นอยู่กับการบังคับใช้ พ.ร.บ.เงินเดือนฯ ฉบับใหม่ แต่ในระหว่างที่ร่าง พ.ร.บ.เงินเดือนฯ ยังไม่มีผลบังคับใช้ คงไม่สามารถนำบัญชีของข้าราชการพลเรือนมาใช้โดยอนุโลมได้ เนื่องจาก ศธ.มี พ.ร.บ.เงินเดือน เงินวิทยฐานะ และเงินประจำตำแหน่งข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา พ.ศ. 2547 เพื่อใช้สำหรับข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษาเป็นการเฉพาะอยู่แล้ว

รมว.ศึกษาธิการ กล่าวต่อไปว่า สำหรับ ร่างบัญชีเงินเดือนฯ ที่ผ่านความเห็นชอบจาก ก.ค.ศ. มีรายละเอียดดังนี้ ตำแหน่งครูผู้ช่วย ขั้นต่ำชั่วคราว 7,940 บาท ขั้นต่ำ 8,700 บาท ขั้นสูง 16,840 บาท, คศ.1 ขั้นต่ำชั่วคราว 8,130 บาท ขั้นต่ำ 11,930 บาท ขั้นสูง 29,700 บาท จากเดิมขั้นสูงอยู่ที่ 27,500 บาท, คศ.2 ขั้นต่ำชั่วคราว 12,530 บาท ขั้นต่ำ 15,410 บาท ขั้นสูง 36,020 บาท จากเดิมขั้นสูงอยู่ที่ 33,540 บาท, คศ.3 ขั้นต่ำชั่วคราว 12,530 บาท ขั้นต่ำ 18,910 บาท ขั้นสูง 50,550 บาท จากเดิมขั้นสูงอยู่ที่ 47,450 บาท, คศ.4 ขั้นต่ำ 23,230 บาท ขั้นสูง 59,770 บาท จากเดิมขั้นสูงอยู่ที่ 50,550 บาท และคศ.5 ขั้นต่ำ 28,550 บาท ขั้นสูง 66,480 บาท จากเดิม ขั้นสูงอยู่ที่ 64,340 บาท ส่วนร่างบัญชีอัตราเงินวิทยฐานะฯ จำแนกเป็นเงินวิทยฐานะตำแหน่งครู ศึกษานิเทศก์ ผู้บริหารสถานศึกษา และผู้บริหารการศึกษารวมถึงตำแหน่งที่เรียกชื่ออย่างอื่นตามที่ก.ค.ศ.กำหนด มีอัตรา ดังนี้ วิทยฐานะชำนาญการ 3,500 บาท วิทยฐานะชำนาญการพิเศษ 5,600 บาท วิทย ฐานะเชี่ยวชาญ 9,900 บาท และวิทยฐานะ เชี่ยวชาญพิเศษ 15,600 บาท โดยในส่วนของวิทยฐานะเชี่ยวชาญพิเศษ เป็นการขยายเพดานเพิ่มจาก 13,000 บาท เป็น 15,600 บาท

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ปัจจุบันมีข้าราชการ ครูทั่วประเทศประมาณ 50,000 คน ที่ประสบ ปัญหาเงินเดือนเต็มขั้น เมื่อมีการปรับเงินเดือนข้าราชการจึงทำให้ข้าราชการครูเหล่านั้นเสียโอกาส ทางสำนักงาน ก.ค.ศ.จึงเสนอให้มีการขยายเพดาน เงินเดือนในแต่ละตำแหน่ง โดยอัตราเฉลี่ยที่เพิ่มขึ้นอยู่ที่ประมาณร้อยละ 8.

นสพ.เดลินิวส์
    ขอบพระคุณสมาชิกและทีมงานที่เคารพรักทุกท่าน

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    ขอบคุณจ้า อีก 3 ชาติกะบ่ตันดอก อิอิ ไปตามตามกะเยิม ได้เหรียญได้ขั้นจากบ้านมหากะพอใจแล้ว อิอิ
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    พ่อแม่ผมเป็นชาวนา ไม่ได้สนใจว่าเงินเดือนข้าราชการจะขึ้นหรือลงครับ

แต่แม่สอนไว้เสมอว่า "ถ้าวันใดที่ลูกมีค่าใช้จ่ายมากกว่ารายรับ

เมื่อนั้นลูกจะยากจน" ครับ

แม่ผมบอกว่า "เห็นช้างขี้อย่าไปขี้ตามช้าง" ครับ

ผมบอกแม่ว่า "แม่ครับ แม่เคยบอกผมว่า ถ้าลูกได้เป็นข้าราชการ แม้เงินเดือนไม่พอใช้ก็ตาม แม่ไม่ว่า

แม่ขอให้ลูกได้นั่งทำงานสบาย ๆ ไม่ต้องมาลำบากเหมือนพ่อและแม่ แม่ครับบัดนี้ผมได้เป็นดั่งที่แม่ตั้งใจ

แล้วครับ เงินเดือนกะบ่พอใช้ แม่จำได้ไหมครับ ฉะนั้นขากลับกรุงเทพฯ แม่อย่าลืมส่งค่ารถผมนะครับ"

ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 28-05-2009 at 19:54.

นักการภารโรง สัญลักษณ์ของ บ่าวคนเดิม
    Amphoe Det Udom
    //พล พระยาแล

เปลี่ยนไปตามความโด่งดังครับ ดีเจพลฯ ในเมื่อโ่ด่งดังแล้ว การใส่ซองส่อยงานฯ
    จากที่ผ่านมาเคยใส่ 20 บาทตู้ดกินจนดากขาด ต่อไปกะคงซิบ่ต่ำกว่า 200 บาท ฮ่าๆๆๆ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ฮ่วย ซงใด๋น้อบาดเนี่ย ซูมื่อนี้มีแต่คนเชิญไปกินฟรีเด้ล่ะทั่น

เพิ่นบอกว่า แค่ดีเจพล มากะถือว่าเป็นเกียรติแล้วครับ พะนะ

มื้อก่อนนั้น หิ้วไป ขวดหนึ่ง ขากลับได้สองขวดพุ่นล่ะ

ถ้าบ่เชื่อไปถามคนตระการ กับบ่าวจัยเด้อท่าน เอิ๊ก ๆ ๆ

มื่อนี่บ่าวยางตลาดเลากะเอาหม่ำไข่ปลาไปฝาก

แซบคัก กินข้าวเหนียวไปกระติ๊บหนึ่ง

(ขอบคุณเด้อครับบ่าวยางตลาด)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 28-05-2009 at 21:08.

Tags for this Thread