หัวข้อ: คลิ๊ก..บ้านมหาดอทคอม

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2

คลิ๊ก..บ้านมหาดอทคอม

วันนึ้ครบรอบ 1 เดือน ที่เพ็นมาปลูกกระต๊อบหลังน้อยๆ
    อยู่เลาะๆชายป่าหมู่บ้านมหาแห่งนี้ 1 เดือนเต็มได้ฤกษ์โกนผมไฟพอดี..

โดยปกติเพ็นชอบขีดๆเขียนๆไว้ตามกำแพงวัดกำแพงโบสถ์ รั้วบ้านคนนั้นคนนี้
    สถานที่ไหนที่ให้เขียนฟรีไม่เสียค่าสมาชิกในการระบายอารมณ์เพ็นก็จะเอาอักขระไทยไปแต้มๆไว้
    ไม่ค่อยจะได้สาระอะไรมากมายนัก ก็เป็นแค่มนุษย์ตัวน้อยๆ
    ด้อยปัญญากินผักกินหญ้าเป็นอาหารเพื่อนบ้านเรียก Blogger

รู้จักบ้านมหาครั้งแรก..เพราะพี่ชายเขาคุยกับเพื่อนแล้วเขาโทรถามว่าคำๆนี้พูดภาษาอีสานว่ายังไง
    เพ็นก็หาทุกอย่างที่พี่ชายต้องการ ก็อาศัย Google นำทางมาไม่ได้เก่งกาจมาจากไหน

ระยะหลังก่อนที่จะเข้ามาขอพื้นที่ปลูกกระต็อบ เพ็นมีความสนใจเรื่องสักยันต์
    ลายเพชรพญาธร คล๊กไปคลิ๊กมาลืมเรื่องเพชรพญาธรจนบัดนี้..

ตั้งแต่เข้ามาอยู่ในหมู่บ้านแห่งนี้..เหมือนได้เจอในสิ่งที่ตัวเองทำหล่นหาย
    บางสิ่งบางอย่างแม้จะเดินทางอยู่ในโลกใบนี้มาสามสิบกว่ากิโลเมตรแล้วก็ตาม
    แต่กลับไม่เคยเห็นไม่เคยสัมผัส อาจเป็นเพราะตัวเองที่ปิดกั้น กลัว มองโลกแค่มุมเดียว
    เมื่อเจ็บปวดกับสิ่งหนึ่งสิ่งใดค่อนข้างจะใช้เวลาเยียวยานาน...

สุดท้ายขอขอบคุณ ท่านเว็ปมาสเตอร์ที่แบ่งพื้นที่ให้เพ็นปลูกกระต๊อบ
    ขอขอบคุณพี่น้องบ้านมหาทุกๆคน ที่ทำให้รู้ว่า ม่วนนำกัน..สะกดยังไง..

คลิ๊ก..บ้านมหาดอทคอม

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    อิอิ น่ารักจังเลยค่ะน้องเพ็น เล่าได้เห็นภาพเลยจ้า
    ที่นี่คือมิตรภาพไร้พรมแดนอย่างแท้จริงจ้า.........

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ยี่งอยู่นานๆคุณก็จะรักบ้านมหายิ่งขึ้น.. เพ็นนี่..ถ้าคุณเป็นคนอีสานที่มีความคิดไกล้เคียงกันกับพวกเฮา และเป็นคนที่มีความมว่นซื่น..

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    น้องเขมอยู่มาดนปานได๋แล้วน่ออ...ยินดีต้อนรับอีกเทื่อแล้วกันค่ะ

บ้านหลังนี้ม่วน และอบอุ่นค่ะ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ป๊าดดด อย่าไปขีดเขียนตามกำแพง หรือว่าฮั้วเด้อครับเพ็นนี ฮ่า ๆ ๆ ๆ

หาเว่าไปทั่วทีปน้อ กินผักกินหญ้าพะนะ ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ

ฝีมือการเขียนไม่เบาครับ สุดยอดดดดดดด

มนุษย์เป็นสัตว์สังคมครับ เฮาสิอยู่คนเดียวบ่ได้ดอกครับ

สังคมบ้านมหา เป็นสังคม ๆ หนึ่ง ซึ่งผมเองกะท่องเว็บมาหลายคือกัน

แต่บ่เห็นการรวมพลังกันได้เท่ากับเว็บนี้ ต้องยกความดีทั้งหมดให้กับเว็บมาสเตอร์

และสมาชิกบ้านมหาทุกคนครับ ที่ช่วยกันสอดส่องดูแลเฮ็ดให้บ้านมหาสะอาดสะอ้าน

แน่นอนครับ เมื่อเกิดมีสังคม สิ่งที่ตามมาคือหลายคนหลายความคิด เฮาก็จะต้อง

เลือกค้นหาคนที่แนวความคิดเหมือนกับเฮา กะสิกลายเป็นเพื่อน เกิดมิตรภาพ

เกิดความผูกพัน เกิดการช่วยเหลือในที่สุดครับ ยกตัวอย่าง บ้านมหาคุ้มสามเสนครับ

ปฏิเสธบ่ได้เลยว่า คุ้มสามเสน เป็นคุ้มที่รวมพลกันได้อย่างเหนียวแน่นครับ (น้าน ๆ ๆ ๆ เข้าทางข่อย ๆ ๆ )

ยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้านมหาดอทคอม ด้วยความยินดียิ่งครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 05-06-2009 at 09:58.

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    อ่านไปก็คิดไปครับ
    อย่าไห้เด้อละน้องเพ็นนี อิอิ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    แม็กกี้ก็เจอบ้านมหาจาก google เหมือนกันจ้า ถ้าจำไม่ผิดตอนนั้นจะหาเพลง โอเคเนาะ ของ ต่าย อรทัยนี่แหละ ตอนนั้นยังบ่มีเว็บเลยจ้า สมาชิกก็ไม่ถึง 50 คนเลยมั้ง

แม็กกี้หลงรักบ้านมหา หลงรักเพื่อนๆ ในบ้านมหา มีความทุกข์ ความสุข อยู่ในบ้านหลังนี้

อยากบอกว่า บ้านมหามีมนต์เสน่ห์ ใครที่ได้รู้จักแล้วจะไม่มีวันลืม รักแล้วรักเลยจ้า

ยินดีที่ได้เพ็นนีมาเป็นสมาชิกบ้านมหาอีกคนนะคะ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    เป็นอย่างที่เจ้าว่านั้นล่ะพอเข้ามาแล้วสิฮู้ว่าเฮาได้เฮ็ดอิหยังหล่นหายไป แล้วหาเจอคือบ้านมหา ม่วนๆเด้อครับ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวกระสัง
    แหน่ะ ซะพ้อออ กระต๊อบไผตั้งอยู่ไทคุ้มใต้หลังใหม่ตั๊วคั่นนะ อิอิ
    มาทางคุ้มนี่แน่เด้อครับเพ็นนี หรือซิไปทางคุ้มสามเสนเบิดบ่จักน้อ :)
    *****ฮักแพงกันไว้ จังได๋เฮากะไทบ้านเดียวกัน******

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    บ้านหลังนี้มีแต่ความรักความอบอุ่นครับเฮ็ดให้คนไกลบ้านป่วงบ่อเหงาครับอิอิ