หัวข้อ: ข้าวปัดลานของแม่

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    เพ็นนีไม่เคยได้ใช้ชีวิตในลานข้าว ท้องนาบ่อยนัก
    ความทรงจำอันลางเลือนของเด็ก ป.1 ตัวน้อยไม่ยอมผุดขึ้นมาเลย
    มีแต่แม่เล่าให้ฟัง เพ็นนีเป็นลูกสาวใหญ่โตน้อยๆดำๆ
    แม่หาบกะบุงอีกข้างมีกับข้าวกับปลา
    อีข้างใส่เด็กหญิงเพ็นนีในนั่น แล้วกะหาบไปนา พะนะ..

จำได้แต่ว่าเคยลากรถเข็นผักในตลาดสด..วิ่งซื้อของในตลาดหัวฟูตั้งแต่ ตี 1
    รุ่งสางต้องทำหน้าที่นักเรียน เยี่ยงเด็กคนอื่น..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เพ็นนี; 02-08-2009 at 10:31.

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    ครับบรรยายได่เห็นภาพเลยครับผมกะเกิดทันยุครับไม้คันหลาวหาบเข่า นึกเห็นภาพสมัยเก่าแล้วอยากย้อนอดีตกลับไปเหมือนเดิม นอนเฝ้าลอมข้าว ทำซุ้มกองฟาง กลางคืนนอนนับเดือนนับดาว ช่างวิเศษจริงสำหรับชีวิตชาวนา แต่ทุกวันนี้หาบรรยากาศอย่างงี้ยาก ข้าวปัดลานก็มีประโยฃน์สำหรับผมตอนนั้นเพราะพ่อกับแม่ยกให้หมดเลยก็สบายเลยครับจัดการกรอกใส่สอบเอาเข้าไปขายในเมือง ซื้อเสื้อผ้าสวยๆ ใส่ตามประสาหนุ่มชาวนาบ้านนอกคนหนึ่ง ขอบคุณมากสำหรับเจ้าของกระทู้ที่ทำให้คิดถึงบรรยากาศเก่าๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเกษตร
    สาวเกษตรเฮ็ดมาเบิดแล้วละจ้าที่เอื้อยเว่ามานะ อิอิ
    สาวเกษตรกรของแท้เลยจ้า
    ตั้งแต่ดกกล้า ดำนา ใส่ปุ๋ย ก่อนสิเกี่ยวกะเป่งน้ำออกให้มันแห้ง
    เกี่ยวข้าว มัดข้าว หาบข้าวไม้คันหลาว รวมไปถึงตี(ฟาด)ข้าว
    สาวเกษตรเฮ็ดผ่านมาเบิดสุอย่างแล้วละจ้า
    เกิดมาเทื่อนี้บ่ให้เสียชาตเกิดดอกจ้าต้องเฮ็ดเป็นให้เบิด
    อันอาชีพหลักของพ่อแม่นี้ นี้ละคือสาวเกษตรกรของแท้(ที่มาของชื่อสาวเกษตร) อิอิ
    ::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    เอ๋า กระทู้หายไปไสหละ บ่เหมาะสม บ้อจ้า เห็นว่าใกล้วันแม่คิดฮอดเพิ่น
    อยากเขียน ขอโทษหลายเด้อ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    รีบเข้ามาอ่าน ที่ไหน เนื้อเรื่องหายไปแล้ว
    ใจตรงกันเลย นะติ่ง นางน้อย ว่าจะเขียนเรื่องนี้ อยู่พอดี
    มีพลอตเรื่องแล้วแต่ยังไม่มีเวลาพิมพ์ หนะ

อยากอ่านจัง

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    กระทู้อาจจะย้ายไปยุบอร์ดอื่นเด้อครับ ผมกะบอรูคือกันว่าหายไปใสครับนำมาอ่านกะบ่อเห็นอิอิ ย้ายไปอยู่บอร์ดไดอารี่เด้อครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน; 02-08-2009 at 10:34.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ แจ่มใสยิ้มสวย
    รีบเข้ามาอ่าน ที่ไหน เนื้อเรื่องหายไปแล้ว
    ใจตรงกันเลย นะติ่ง นางน้อย ว่าจะเขียนเรื่องนี้ อยู่พอดี
    มีพลอตเรื่องแล้วแต่ยังไม่มีเวลาพิมพ์ หนะ

อยากอ่านจัง
    นางน้อย อ้ายหนุ่มพีเพิ่นบอกย้ายไปยุ บอร์ดไดอารี่จ้า

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    55555555 กระทู้ถึกย้าย คือบ่ย้ายคอมเม้นท์นำน้อ..

อิอิ...คนเขียนกระทู้นี้บ่แมนเพ็นนีเด้อจ้า..
    เพ็นนี งง หลายคัก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เพ็นนี; 02-08-2009 at 16:04.

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    กระทู้นี้ไม่ใช่เพ็นนีเขียนหรือเนี่ย ขออนุญาต งง 5 นาที