หัวข้อ: รุ่นก่อน มานี มานะ แม่นบ่ค่ะ

ศึกษาหาความรู้
    คือ โส กัน แนว โดน แท้

คือ บ่ เอา

อาขยาน ป.2 มา นำแหน่

เห็นกวางย่างเยื้อง ชำเรืองเดิน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไทเมืองมุก
    อ้ายได้เรียนยุ ไปซอกหามาแต่ไสน้อครับ ระลึกความหลังบ่ครับ รุ่นใช้กระดานชนวน บ่มีสมุดเขียน หลักสูตร 2503 ยังมี ตาเป๊า บิดา เจ้าเป้า แกแก่ตัวไป ตาแกเสียสองตา ตาคำแกทำนากะเมียแก เคยเรียนบ่ ดีเจ ปุ๋ย อ้ายกะจำได้ลางๆ คือกัน

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    รุ่นนี่ เกิดบ่ทันค่ะ มานีมานะ กะเป็นรุ่นสุดท้ายที่ได้เรียนค่ะ ดีใจหลายค่ะ พอได้มีแนวเว้านำเพิ่น

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กิ่งไทรงาม
    บทที่1

มานี มี ตา
    กา มี ตา
    อา มี ตา

บทที่ 2

อา มี นา นา มี งู
    กา ดู ปู งู ดู ปู
    มานี มา นา อา
    นา มี ปู

บทที่ 3

ใครจำได้ บ้างค่ะ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย กิ่งไทรงาม; 18-08-2010 at 18:28.

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ ข้าวปาด
    บล็อก
    1
    ขอบคุณเจ๊ปุ้ยจ้า ที่ซอกหามาสู่เบิ่ง เกิดบ่ทันคือกันจ้ารุ่นนี้ มานี มานะ ทันอยุ่ อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ เซียงโต่ย
    บุรีรัมย์ เขาพนมรุ้ง
    ดีใจที่ได้เรียนเป็นรุ่นแรก...พอขึ้นมัธยมโรงเรียนเบ็ญจะมะมหาราชก็เฟอะฟะถามคุณครูสอนวิชาภาษาไทยว่าแล้วทำไมไม่มีปิติมานีมานะชูใจมาเรียนกับเราครับ....ครูโรงเรียนเบ็ญฯเจอคำถามเป็นงงครับพี่น้อง....

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน
    ทันอยู่ครับ รุ่น มานี มานะ วีระ ปิติ ชูใจ+สีเทา เพชร ครูไพลิน มีนิทานแทรกด้วย พลายชุมพล และเรื่องสุดสาครกับม้านิลมังกร ที่มี ชีเปลือย ด้วย งิงิ

ทางนี้บ่ทันทั้งสองอย่างย้อนเกิดช้าแต่หว่ามานะเป็นอ้ายมานีเด้เนาะ ขอบคุณเจ๊ปุ้ยเด้อครับที่ไปซอกหามาให้เบิ่ง
    :heart: คันเจ้าได้ขึ่ช้างกั้งห่มเป็นพระยา อย่าสุลืมชาวนาผู่ขี่ค.ว.ยคอนกล้า :heart:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ครูจุ่น
    หนังสือเล่มแรกเป็นหนังสือแบบเรียนภาษไทย ตามหลักสูตรการศึกษาปี พ.ศ 2503 ถืกใช่มาจนฮอดปี พ.ศ. 2521 เป็นหนังสือที่สอนภาษไทยดีที่สุด เพราะว่าเป็นหนังสือที่สอนอ่านแบบแจกรูปผสมคำ เล่มสองเป็นหนังสืออ่านนอกเวลา เพื่อฝึกการอ่านเอาเรื่ิง สร้างความเข่าใจในการอ่านและเข่าใจตรรกทางภาษาให่แตกฉาน หลังจากนักวิชาการที่จบจากอเมริกามาเป็นใหญ่ในกระทรวงศึกษา กะมาเปลี่ยนหลักสูตร ใช่หลักการสอนภาษาไทยแบบ Holding. Language. โดยบ่อเข่าใจภาษาไทยที่มีรายละเอียดของการผสมผสานของภาษาจากหลายภาษา คนไทยช่วงหลังแฮ่งอ่านหนังสือบ่อค่อยได้ แฮ่งช่วงหลังๆ มีนักวิชาการที่จบจากออสเตรเลียมาเป็นใหญ่ กะเปลี่ยนหลักสูตรอีก หนังสือกะเปลี่ยนไปอีก ร่องรอยของการสอนภาษาไทยแบบแจกรูปผสมคำกะเบิดไปเรื่อยๆ นอกจากเด็กน้อยอ่านหนังสือบ่ออก กะแฮ่งเขียนหนังสือบ่อเป็นนำ ปัญหาหมู่นี้เป็นเรื่องเป็นตาย่านกับบ้านเฮาแฮงเด้อครับ ผมกะได้แต่ต่อสู่เรื่องนี้ในระบบอย่างลำพังโดยบ่อได้สนใจลาภศัการะท่อได๋ดอก แต่กะยังต่อสู่แบบโดดเดี่ยวยุครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ครูจุ่น; 23-06-2012 at 06:50.

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ขอบคุณคะครูจุ่นที่ให้ข้อมูลประวัติความเป็นมา
    รุ่นฉันการอ่านออก อ่านคำยากสำคัญมากๆ
    หนังสือรุ่นก่อนเน้นหลักการอ่านให้ถูกต้อง
    ส่วนเลขคณิต จำได้คร่าวๆบ่เน้นท่อใด๋ พอใหญ่มา
    ฉันตกเลข ตกวิชาเศรษฐศาตร์ เป็นแพคเก็จเลยคะ

บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1: