หัวข้อ: คอมมีปัญหาค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

คอมมีปัญหาค่ะ

ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเกิดจากอะไร โดยปัญหาเริ่มต้น เกิดจาก คอมตัวส่งสัญาณ Network นั้นแจ้งเตือนให้ ให้อัพเดทซอฟแวร์ จากนั้น คนเจ้าของเครื่องเขา ก็ คลิก อัพเดทไป

แต่ปัญหา มันมาตกที่ผู้รับสัญญาณ Wireless รับสัญญาณไม่ได้ค่ะ

เครื่องตัวแม่ยังทำงานปกติ แต่ ตัวลูก อย่าง labtop ของแจ่มใส สัญญาณ จะขึ้น Acuring network

และ IP address ก็โชว์ 0000 รับไม่ได้เลยค่ะ

ตอนแรกไม่รู้ ก็คิดว่า ทำไม เป็นอะไร และ มาห้องสมุด รับได้ เพราะอาจเป็น Wireless สาธารณะ หรือ
    ก็ พยายาม Renew IP Address จากห้องสมุดไป ถึงบ้านก็เป็น
    เข้า ไปแก้ใข Set up ต่างตาม คำบอกของ Network Troubleshooting ก็ยังไม่สำเร็จ
    หมดปัญญาแล้ว

มีอย่างเดียว ถ้าอยากทำอะไรที่ใช้ภาษาไทย ต้องแบกคอม มาห้องสมุดนี่แหละ

ขอท่านผู้รู้บอกหน่อยค่ะ ว่า จะแก้ไขยังไง

มันเป็นที่ตัวเครื่องแม่ส่งสัญญาณ หรือว่า ตัว รับสัญญาณ ผิดปกติ

เฮ้อ กลุ้มจาย

อ๊ะ ไหนๆ ก็มาแล้วเดี๋ยวโพส หลายเรื่องแล้วกัน แล้วจะหายหัวไปอีก

คือ เข้าเครื่องอื่นอ่านได้ ฟังเพลงได้ แต่ แฮ่ ไม่อยากใช้ ภาษาอังกฤษ จ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ bnserver

บ่าวบำเหน็จ

ลอง Format หรือยังครับ ถ้าไม่หายก็เป็นที่ โปรแกรมของเรานี่แหละครับ ว่าเราลงตัวไหนผิดหรือเปล่าครับ เพราะพวกนี้ มันเป็นปัญหา ที่จุกจิกครับ บางที่ก็ปัญหาเส้นผมบังภูเขาครับ:em01) Wireless บางครั้งก็ไม่จ่ายหรือจะเป็นที่ลูก ไม่รับสัญญาน หรือไม่ ก็ฟิกสัญญาน IPให้ เครื่องเรา ครับ ลองให้มันไม่จ่าย IP aoto ดูครับ ผมว่ามันน่าจะหายนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bnserver; 16-06-2009 at 07:52.

ศึกษาหาความรู้
    จากอาการที่เล่าให้ฟังนะครับ
    แสดงว่าใใช้เครื่องแม่ในการแชร์เน็ตหรือป่าวเอ่ย
    ถ้าเป็นตามนั้นเมื่อเราอัพเดทซอฟแวร์แล้ว
    เราต้องไปตั้งให้มันแชร์เน็ตและกำหนดสิทธิ์หรือรหัสผ่าน
    หรือจะเป็นการแอดค่าแมคแอดเดรส(แล้วแต่โปรแกรม)
    แล้วค่อยลองเชื่อมต่ออีกที
    เพราะเท่าที่บอกมาตัว Laptop มันร้องขอไอพี่จากเครื่องแม่แต่เครื่องแม่ไม่จ่ายไอพีมาให้
    ลองดูนะครับถ้า้เป็นไปได้ให้ลองจับภาพหน้าจอมาให้ดูหน่อยจะได้บอกไปถูกทางกว่านี้ครับ

วิธีการจับภาพหน้าจอเผื่อยังไม่รู้นะครับ
    -ให้กดปุ่ม PrtSc
    -เปิดโปรแกรม paint ก็ได้ง่ายดี
    -กด Ctrl ค้างไว้แล้วก็กด ปุ่ม v
    -แล้วก็บันทึกครับ

เป็นยังไงก็เข้ามาบอกหน่อยเด้อ
    tim:

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ทางที่ดีไปให้ร้านเขาทำให้ดีกว่า เพราะเคยเจอ
    มันเกี่ยวกับรหัสเลยไอพี และตัวไวเลส ด้วย
    เคยเจอ เอาไปให้ช่างเขาทำ เขาก๊อกให้แปปเดียว เรียบร้อย
    ไม่คิดเงินด้วยซ้ำ

อิสระ เสรี เสมอภาค

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    ไม่ทราบว่าเราเซ็ต IP ถูกต้องหรือเปล่าดูให้ดีๆ ถ้าไม่ได้จริงก็ลอง format เครื่องใหม่ดูครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    เอาสถานะหน้าจอมาให้ดูคะ

ทำ FORMAT ยังไงค่ะ(ตกม้า)ตอนคอมผันผวนไปหมดเลยค่ะ
    ขอบคุณมากค่ะที่มาช่วยดูแล
    หากน้องอยู่บ้านเราคงไม่หนักใจอย่างนี้หรอกค่ะคนรอบข้างมากมายช่วยเหลือแต่ที่นี่น้องมีไม่กี่คน
    ต่างบ้านต่างเมืองถ้าเขาไม่ว่างก็ไม่กล้ารบกวนเขา

พี่ค่ะ (ความคึดส่วนตัวเด้อจ้า) คิดว่าเครื่องพี่ไม่มีปัญหานะคะ ไม่น่าจะต้อง format เพราะพี่ใช้ internet ที่ห้องสมุดได้
    คิดว่าเป็นที่ Network ที่บ้านพี่ค่ะ พี่ลอง Reset ตัว Router ที่บ้านพี่ใหม่ดูค่ะ

วิธี Reset Router

1. พี่set ค่า TCP/IP กลับให้เหมือนเดิมทุกอย่างนะคะ
    2. ปิดเครื่อง Main และ ตัว Laptop
    3. ถอดปลั๊ก Router ออก พักไว้ ประมาณ 1 นาที
    4. เสียบปลั๊กใหม่ แล้วพี่รอให้ Router โหลด สัญญานให้เสร็จครบทุกอย่าง รวมทั้งสัญญาน Wireless นะคะ
    5. แล้วพี่เปิดเครื่องตัว Main แล้วพี่เช็ค Web Browser ดูค่ะว่าอินเตอร์เน็ตใช้ได้หรือเปล่าค่ะ
    6. ถ้าพี่เข้าอินเตอร์เน็ตได้แสดงว่าโอเคค่ะ
    7. แล้วพี่เปิดเครื่อง Laptop เช็คสัญญาน Wireless เลือกตัวที่เป็นสัญญานของพี่ ใส่ Password ให้ถูกต้อง แล้วลอง เปิด Web Browser ดูค่ะ ว่าเข้าอินเตอร์เน็ตได้หรือเปล่า

พี่น้องลองลองดูนะคะ

เพิ่มเติมนิดนึงค่ะ

ถ้าพี่ใช้ Cable Modem ร่วมกับตัว Router พี่ต้อง Unplug ออกทั้งคู่นะคะ

บล็อก
    18
    I already did that Ja

But nothing happen Ja

Thank You Ja NongNoi

ศึกษาหาความรู้
    ครับผม
    ตามที่คุณดอกหญ้าในป่าสนบอกน่ะครับ
    เป็นวิธีการทีดี๋ที่สุดสำหรับกรณีนี่ครับ

การFormat เครื่อง เว่างายๆ กะคือ การลงวินโด้ใหม๊หนั่นล่ะครับ
    บ่อยากแนะนำครับ เพราะเป็นการแก้ปัญหาทีบ่ถืกต้อง
    แถมในกรณีนี่บ่สามารถแก้ปัญหาได้ครับ
    เพราะปัญหายู๊กับการทำงานของอุปกรณ์เครือข่ายครับ บ่แมนระบบปฏิบัติการ

แต๊ถ่าอยากได้วิธีเฮ้ดกะบอกเด้อครับ
    สิเอามาลงไว่ให้ครับ