" แม้กระทั่งเทียนไขยังไว้ใจมิได้"
เหตุเกิด ณ. คลินิคชื่อดังแห่งหนึ่ง ของจังหวัดที่ได้ชื่อว่าเมืองพระ
แม่ชีศรีไพร แม่ชีสาวแห่งวัดชายทุ่ง ไม่สบายมาหลายวัน เมื่ออดทนอยู่ไม่ไหว
จึงชักชวนเด็กชายป๋อง เด็กวัดให้เดินเป็นเพื่อนไปหาหมอที่ปากซอย
แม่ชีศรีไพร : ป๋องเจ้ามาอยู่วัดนี้นานเท่าไหร่แล้วล่ะ
ป๋อง : ?4-5 ปีแล้วครับโยมชี?
แม่ชีศรีไพร : ?แล้วบ้านเอ็งอยู่ทีไหนล่ะ ป๋อง"
ป๋อง : ?นี่ละครับใกล้จะถึงบ้านผมแล้วครับ โน่นแม่ผมกำลังจะมีน้องอีกคนนั่นไงครับ?
สักครู่ทั้งสองก็ไปถึงคลินิค โยมชีเข้าตรวจ ป๋องนั่งรอโยมชีอยู่ด้านนอก สักครู่โยมชีก็ถือ ขวดเล็กๆ 1 ใบออกมาแจากห้องตรวจ
แม่ชีศรีไพร : "ป๋องกลับได้แล้วตรวจเสร็จแล้ว"
ป๋อง : ?แล้วโยมชีนำขวดกลับไมทำไมล่ะครับ"
แม่ชีศรีไพร : "ก็พรุ่งนี้หมอสั่งให้ฉี่ใส่ขวดนี้แล้วนำมาให้หมอตรวจอีกที ป๋องช่วยนำมาให้ด้วยน่ะ พร้อมกับนำผลไปรายงานโยมฉีด้วย"
วันรุ่งขึ้น ป๋องนำขวดใส่ฉี่โยมชีไปให้หมอตรวจ ขณะที่เดินเล่นมานั่นป๋องสะดุด
ตอไม้ล้มลง จนขวดฉี่หกหมด ป๋องจึงคิดได้ว่าแม่เราก็เป็นผู้หญิงเช่นกันจึงตัดสินใจ
เข้าไปอ้อนวอนให้แม่ฉี่ใส่ขวดแทนที่ แล้วป๋องก็นำไปให้หมอตรวจ
สักครู่คุณหมอก็นำใบผลตรวจมาให้ป๋องนำไปให้แม่ชี
ป๋อง : ?โยมชีครับหมอให้ผลตรวจเป็นใบมาให้แม่ชีอ่านเองครับ"
ผลการตรวจปัสสาวะของโยมชีปรากฏว่า โยมชี ตั้งท้อง
แม่ชีศรีไพร : "แหมทุกวันนี้ แม้กระทั้งเทียนไขยังไว้ใจมิได้"