หัวข้อ: เอาสูตรน้ำยาล้างจานมาแจกค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ sarate_n

เยี่ยมมาก เอาสูตรน้ำยาล้างจานมาแจกค่ะ

สูตรน้ำยาล้างจาน

เอาสูตรน้ำยาล้างจานมาแจกค่ะ

มาลองหัดทำน้ำยาล้างจานใช้เองเพื่อลดค่าใช้จ่ายในบ้านง่ายๆ ค่ะ

วัสดุอุปกรณ์
    1. หัวเชื้อน้ำยา (N 70) 1 กิโลกรัม
    2. สมุนไพรรสเปรี้ยว 3 กิโลกรัม (สับปะรด มะกรูด มะนาว ฯ)
    3. เกลือ / ผงข้น 1 กิโลกรัม
    4. น้ำสะอาด 10 กิโลกรัม

*** ภาชนะที่ใช้กวนน้ำยาควรเป็นภาชนะก้นเรียบ เช่น กาละมัง ถังสี เป็นต้น ไม้พายควรมีขนาดยาวถึงก้นภาชนะเพื่อจะได้ง่ายต่อการกวน

ขั้นตอน / วิธีทำ
    1. ล้างมะนาว มะกรูด และสับปะรดให้สะอาด หั่นเป็นชิ้นๆ แล้วต้ม กรองเอาแต่น้ำ 3 กิโลกรัมผสมน้ำสะอาด 10 กิโลกรัม จะได้น้ำสมุนไพร 13 กิโลกรัม (หากอยากให้มีสีเหลืองใส่ขมิ้นในน้ำต้มสมุนไพรไปด้วย 1 ขีด)
    2. นำ N 70 จำนวน 1 กิโลกรัมใส่ถังก้นเรียบ ค่อยๆ รินน้ำสมุนไพรใส่ถัง ใช้พายไม้กวนน้ำสมุนไพรให้ผสมเข้ากันกับ N 70 โดยกวนไปทางเดียวกันตลอดในทิศทางใดทิศทางหนึ่งเพื่อป้องกันไม่ให้เกิดฟองมากโดยกวนประมาณ 15 นาที จนมีเนื้อเป็นสีขาวครีม
    3. จากนั้นค่อยๆ เทน้ำสมุนไพรลงไปในถังในระหว่างที่กวน โดยโรยเกลือป่นลงไปด้วยเป็นระยะพร้อมๆ กัน จำนวน 1 กิโลกรัม คนให้เข้ากันจนเป็นสีขาวนวล
    4. ตั้งทิ้งไว้ 6 ชั่วโมง ก่อนนำไปใช้งาน (หรือทิ้งไว้ 1 คืน)
    5. จากนั้นนำไปใช้ล้างจาน ล้างคราบสกปรกต่างๆ ได้เลยค่ะ

หมายเหตุ หาชื้อหัวเชื้อทำน้ำยาได้ที่ร้านค้าของ ธกส. ทุกสาขาทั่วประเทศ หรือที่ร้านเคมีภัณฑ์ทั่วไป ด้วยวิธีง่ายๆ เท่านี้เราก็จะกลายเป็นฅนมีน้ำยาแล้วค่ะ
    :1-

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24
    คือมาดีแท้เนาะ คืออยากเป็นคนมีน้ำยาแท่ะบาดเนี่ย แต่ผสทบ.ยังสงสัยค่า
    อ่านแล่วลำดับควมคิดบ่ได้ จินตนาการไปบ่ถืกหย่อนปึกแหน่จั่กหน่อยนั่นน๊า

หัวเชื้อน้ำยา (N 70) 1 กิโลกรัมนิ่ราคาประมาณท่อได๋จ้า?
    เกลือ / ผงข้น 1 กิโลกรัม เกลือนิแหม่นเกลือในครัวที่ใช่เฮ้ดกับข้าวบ่จ้า?
    ควมหมายนี่กะคือคั่นบ่ใช้เกลือกะให้ใช้ผงข้นแทนแมนบ่ค่า แหล่วผงข้นมันคืออีหยังจ้า?
    มันมีคุณสมบัติแตกต่างกันจั่งได๋กับเกลือ เอ...อันน้ำ1กิโลนิ่ มันคือจั่กลิตรน๊อ?

ถามหลายๆ กะอย่าฟ่าวหน่ายกันเด้อค่า เพราะวาสนใจอีหลี เทิ่งเป็นคนนิสัยขี่ส่อตอแหลนำล่ะว๊า
    กะเลยหาเรื่องมาเว่านำกันดนๆ นี่ล่ะ คะเถื่อได้ฟังแนวดีๆ มีประโยชน์แบบนี้นำอีกสั่นดอก
    สุดท้ายขอบคุณค่ะที่แบ่งปัน
    สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ sarate_n
    ขอบคุณหลายๆ ผู้สาวไทบ้านที่สนใจค่ะ ถามหลายๆ โลดค่ะ เผื่อคนอื่นนำ ผู้เขียนเองก็อาจจะใช้คำบ่ชัดเจน ขอตอบเนาะค่ะ
    หัวเชื้อน้ำยา (N70) ราคาประมาณกิโลละ 60 บาทค่ะ
    เกลือ / ผงข้น หมายถึงเลือกใช้อย่างใดอย่างหนึ่ง เกลือที่เฮาใช้เฮ็ดกับข้าวในครัวแหละจ้า ผงข้นกะคือเกลือป่นชนิดพิเศษที่ช่วยให้ละลายเร็วขึ้นแต่คนบ่นิยมเอามากินค่ะ คุณสมบัติคือกันกับเหลือช่วยให้น้ำยาของเฮาเหนียวข้นจ้า
    น้ำ 1 กิโล หมายถึงน้ำ 1 ลิตรค่ะ ลองตวงเปรียบเทียบกันเบิ่งก็ได้ค่ะ

สรุปค่าใช้จ่ายจากการเฮ็ดน้ำยาครั้งนึงงบประมาณบ่เกิน 100 บาท กรอกใส่ขวดน้ำขนาดขวดละ 600 มล. จะได้ประมาณ 24 ขวด ถ้าตีราคาซื้อน้ำยาล้างจานที่กรอกแล้วขวดละ 10 บาท กะยังถือว่ามีกำไรค่ะ แถมใช้ได้โดนนำจ้า

ขอบคุณที่สนใจแล้วจะแนวดีดีมาฝากค่ะ ลองไปเฮ็ดเบิ่งสงสัยถามได้ค่ะ บริการข้อมูลฟรีบ่คิดค่าใช้จ่ายจ้า

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    สรุปว่า
    1 หัวเชื้อน้ำยา (N70) ราคาประมาณกิโลละ 60 บาท
    จำนวนปริมาณเท่าไรคะ 1กิโลกรัมหรือเปล่า

2 เกลือ / ผงข้น หมายถึงเลือกใช้อย่างใดอย่างหนึ่ง
    เกลือที่เฮาใช้เฮ็ดกับข้าวในครัวแหละจ้า
    ผงข้นกะคือเกลือป่นชนิดพิเศษที่ช่วยให้ละลายเร็วขึ้นแต่คนบ่นิยมเอามากินค่ะ
    คุณสมบัติคือกันกับเหลือช่วยให้น้ำยาของเฮาเหนียวข้นจ้า
    จำนวนปริมาณเท่าไรคะ

3 น้ำ 1 กิโล หมายถึงน้ำ 1 ลิตร

สรุป

ค่าใช้จ่ายจากการเฮ็ดน้ำยาครั้งนึงงบประมาณบ่เกิน 100 บาท
    กรอกใส่ขวดน้ำขนาดขวดละ 600 มล.
    จะได้ประมาณ 24 ขวด
    ถ้าตีราคาซื้อน้ำยาล้างจานที่กรอกแล้วขวดละ 10 บาท
    กะยังถือว่ามีกำไรค่ะ แถมใช้ได้โดนนำจ้า

อิสระ เสรี เสมอภาค

สวัสดีค่ะ...วิหคราตรี

สรุปได้ดีเนาะค่ะ คือปริมาณ หัวเชื้อน้ำยา 1 กิโลกรัมจ้า เกลือ 1 กิโลกรัมจ้า ในการเฮ็ดแต่ละชุด ถ้าอยากเฮ็ดไปแจกญาติพี่น้องก็เพิ่มจำนวนได้ตามแต่งบประมาณในกระเป๋าจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ เกี้ยว
    ป้าดดดดดดดดดดด นึกว่าไผเอาสูตรมาให้แมะมันคือคุ้นแท้ พี่สาวเฮานี่เอง สูตรนี้เจ๋งเด้อพี่น้อง ทดลองมาหลายครั้งแล้ว ทั้งที่พี่ Sarate n ทำและลองทำใช้เอง

อยากมีน้ำยากะทำให้เด้อจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ถ้ายังงี้มันก้คงพอทำกันได้หละครับเพราะไม่ยุ่งยากอะไรเลยครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    โดยทั่วๆไปในปัจจุบันมีคนหัวใส นำเอาวัสดุเริ่มต้นที่เป็นส่วนประกอบของผลิตภัณฑ์นั้นๆมาแปรรูปแล้วกะรวมชุดขายเป็น
    แบบออลอินวัน(All In One)ทั้งหมดรวมอยู่ในหนึ่ง
    เพียงแค่ไปซื้อเป็นชุดมาและเฮ้ดตามขั้นตอนก็จะได้ผลิตภัณฑ์สำเร็จรูปตามที่ต้องการ..
    อั่นนี่ ผบ.ทบ. ผมเฮ้ดใช้และขายอยู่ประจำครับ

Tags for this Thread