หัวข้อ: ม.ศรีปทุมเผยเด็กไทยเสียตัวเพื่อเงินเพิ่ม

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

ม.ศรีปทุมเผยเด็กไทยเสียตัวเพื่อเงินเพิ่ม

ม.ศรีปทุม เผย ผลวิจัยพบ เด็กไทยเสียตัวแบบข้ามคืนมากขึ้น และยอมเสียตัวแลกเงิน และนำมาซื้อของฟุ่มเฟือย

ดร.วรัชญ์ ครุจิต รองคณบดีคณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีปทุม บรรยายพิเศษ เรื่อง ถอดรหัสปัญหาเด็กและเยาวชนไทยในมิติวัฒนธรรม จัดโดย ศูนย์เฝ้าระวังทางวัฒนธรรม กระทรวงวัฒนธรรม ว่า จากผลการวิจัย พบว่า ปัญหาของเด็กและเยาวชนไทยในยุคโลกาภิวัฒน์ มี 5 มิติ คือ ปัญหาขาดศีลธรรม และรักษาวัฒนธรรมไทย ซึ่งเด็กไทยจะมีค่านิยมใหม่ คิดว่าถ้าเก่งแล้วโกง ฉลาดแกมโกง เป็นเรื่องปกติ คนไทยยอมรับได้ สภาพสังคมและวัฒนธรรมไทยเป็นเรื่องเชย การพูดไทยคำอังกฤษคำ เป็นเรื่องที่เด็กไทยนิยม ส่วนเรื่องการบริโภค เด็กไทยมีค่านิยมการบริโภค เลียนแบบสื่อ โดยเฉพาะละคร โฆษณา ที่นำเสนอเนื้อหา รูปภาพ ทำให้เด็กไทยเกิดพฤติกรรมความอยากได้อยากมีสินค้าใหม่ล่าสุด บางคนถึงกับต้องกู้ยืม หรือ ใช้ตัวเข้าแลกเพื่อให้ได้เงิน และนำมาซื้อของฟุ่มเฟือย

สำหรับเรื่องการพนัน ยังเป็นภัยเงียบที่แฝงเข้ามาถึงตัวเด็กอย่างง่ายมาก โดยเฉพาะ ทางหนังสือพิมพ์กีฬาต่างๆ ที่นำเสนอข้อมูลของช่องทางการพนันกีฬาประเภทต่างๆ เอาไว้ ถือเป็นเรื่องที่อันตรายมากที่สุดที่จะบ่อนทำลายอนาคตของเด็กไทย เพราะเป็นการชี้โพรงให้เด็กเกิดความอยากได้ อยากมี ไม่รู้จักพอ เรื่องการใช้ความรุนแรง ทั้งทางด้านร่างกาย วาจา และจิตใจ เป็นผลมาจาก การเล่นเกมส์ ชมภาพยนตร์ ละคร ที่มีภาพ ภาษาที่มีความรุนแรง ส่งผลให้เด็กเกิดความอาฆาต เกิดพฤติกรรมความรุนแรงทางเพศ ซึ่งปัจจุบันเรื่องเพศ เป็นเรื่องที่ขายง่าย โดยเฉพาะเรื่องการมีเซ็กส์ การนำเสนอค่านิยมทางเพศ ทำให้พบสถิติ เด็กไทยเสียตัวมากขึ้น และเป็นการร่วมรักแบบข้ามคืน โดยที่ยังไม่รู้จักกันมากขึ้นด้วย

สนับสนุนเนื้อหา inn news
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    เงินนี่กะเฮ็ดให้คนเฮาเปลี่ยนแปลงได้เนาะครับ..........ล่ะคนมีเงินกะมักสิซื้อได้ทุกอย่างคือกัน...

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    มีมานานแล้วล่ะครับ ถ้าบอกว่านักศึกษา กะอัพเกรดราคาขึ้นครับ จาก 1,500 บาท ก็อาจจะเลยไปถึง 3,000 บาท เวลาไปพักที่โรงแรม สอบถามเจ้าหน้าที่โรงแรม จะมีนายหน้าพามาส่งถึงห้องเลยครับ

หน้าตาสะสวยมากครับ หุ่นดี สะอาด น่ารักมากครับ รู้สึกเสียดายครับ ไม่น่ามาทำอาชีพนี้เลย บางคนบอกว่าได้วันละเกือบ 2 หมื่นบาท

ปะ ๆ ๆ เปล่า ผมไม่เคยใช้บริการครับ ถ้าพาผมเข้าวัดฟังธรรม พอจะคุยกันได้

โอ้ ผมขอตัวไปสวดมนต์ก่อนนะครับ ใจเริ่มไม่อยู่กับเนื้อกับตัวแล้ว มันร้อน ๆ พิกล

ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ พล พระยาแล
    มีมานานแล้วล่ะครับ ถ้าบอกว่านักศึกษา กะอัพเกรดราคาขึ้นครับ จาก 1,500 บาท ก็อาจจะเลยไปถึง 3,000 บาท เวลาไปพักที่โรงแรม สอบถามเจ้าหน้าที่โรงแรม จะมีนายหน้าพามาส่งถึงห้องเลยครับ

แล้วท่านไปได้ข้อมูลแต่ไดมา ทำไมมันจึงละเอียดดีแท้..ฮ่าๆๆ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ พล พระยาแล

หน้าตาสะสวยมากครับ หุ่นดี สะอาด น่ารักมากครับ รู้สึกเสียดายครับ ไม่น่ามาทำอาชีพนี้เลย บางคนบอกว่าได้วันละเกือบ 2 หมื่นบาท

ปะ ๆ ๆ เปล่า ผมไม่เคยใช้บริการครับ ถ้าพาผมเข้าวัดฟังธรรม พอจะคุยกันได้

โอ้ ผมขอตัวไปสวดมนต์ก่อนนะครับ ใจเริ่มไม่อยู่กับเนื้อกับตัวแล้ว มันร้อน ๆ พิกล

ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ
    ข้อมูลละเอียดดีเนาะจ้าอ้ายพล แต่เสียดายบ่มีหม่องติดต่อ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย siranee; 03-07-2009 at 12:16. เหตุผล: เพิ่มข้อความ