หัวข้อ: .จดหมายถึงแม่.

Membership renewed สัญลักษณ์ของ บ่าวจ้ำ
    ขัวข้วมของหนองคาย
    บล็อก
    2

คำถาม และรอคำตอบ .จดหมายถึงแม่.

17 มี.ค. 46
    ถึงแม่ครับ

แม่ครับผมรักแม่มากครับ
    จบมาปั๊บเขารับเข้าทำงาน
    ขยันทำมาได้หลายเดือนผ่าน
    แล้วทางบ้านเปนไงสบายดีหรือเปล่า

ผมก็รู้แม่สู้อุตส่าห์หาเงินให้เรียน
    เฝ้าพากเพียรเก็บออมยอมอดข้าว
    ไปรับจ้างถากถางทุกอย่างเอา
    ได้เงินเข้าแม่เก็บไว้ให้ลูกเรียน

แม่ครับผมพบรักผู้หญิงคนหนึ่ง
    รักลึกซึ้งจึงจะแต่งอีก6เดือน
    บวชแทนคุณเงินไม่พอต้องขอเลื่อน
    ส่วนเงินเดือนยังไม่ให้จะเก็บไว้แต่งงาน

ผมรักแม่ครับ
    ลูกแม่
    .
    .
    .
    .
    19 พ.ย. 46
    ถึงแม่ครับ

แม่ครับผมรักแม่ม๊ากมาก
    ผมก็อยากพาเมียไปเยี่ยมบ้าน
    สร้างเรือนใหม่ยุ่งประชิดซ้ำติดงาน
    เมียก็ท้องมานหลานย่าจวนจะคลอด

ทำงานเงินเดือนดาวเขาก็ให้
    ครอบครัวสบายเจ้านายเพิ่มเงินตลอด
    ผมต้องเก็บเงินไว้ให้เมียคลอด
    ไม่ได้หยอดส่งไปให้ตามเคย

ลูกแม่
    .
    .
    .
    25 เม.ย. 47
    ถึงแม่ครับ

แม่ครับผมรักแม่มากครับ
    แต่ยอมรับไม่ได้ส่งเงินให้แม่เลย
    ลูกผมตัวน้อยต้องคอยซื้อขนมนมเนย
    เงินก็เลยจำกัดขอผัดไปก่อน

ลูกแม่
    .
    .
    .
    2 มิ.ย. 47
    ถึงแม่ครับ

แม่ครับผมรักแม่จริงๆน่ะ
    แต่ภาระมากมายจึงได้ผัดผ่อน
    แม่ไข้ซมผมไปไม่ได้ลูกชายยังอ่อน
    แม่หายก่อนผมคงได้ไปเยี่ยมแน่

ลูกแม่
    .
    .
    .
    .
    .
    10 มิ.ย. 47
    ถึง ลูกรัก

ลูกเอ๋ยไม่ต้องเศร้าแม่เจ้าตาย
    เจ็บป่วยไข้ไม่มีเงินไปหาหมอ
    แม่ว่าให้ครอบครัวเจ้าสุขสบายก็พอ
    แม่กับพ่อไม่หวังอะไรในตัวเจ้า

รักลูก
    พ่อ

จ้ำ#คนรักของดอกไม้.จดหมายถึงแม่.
    เวอร์ชั่น โศกนาฏกรรมจำใจ Vol. 29
    ณ ด้านมืดของสังคม
    ๒๘ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๕๒

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หน่อยเบล
    แม่รักลูก..ลูกก็รู้อยู่ว่ารัก
    คนอื่นหมื่นแสนไม่แม้นเหมือน
    จะกินนอนวอนว่าเมตตาเตือน
    จะจากเรือนร้างแม่ไปแต่ตัว
    หัวใจพร่ำเรียกร้อง...คิดถึงแม่
    แม่จ๋าลูกคิดถึงแม่จังเลย...

...หน่อย...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    แม้จะมีครอบครัวแล้วเฮาก็ต้องดูแลพ่อแม่ทั้งฝ่ายหญิงฝ่ายชายพ่อแม่กะบ่อหวังอิหยั่งกับเฮาหลายขอให้ลูกอยู่ดีสำบายมีครอบครัวที่อบอุ่น

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลาวสวิส
    นี้ละที่เพิ่นว่า "ไม่มีคำว่าพรุ่งนี้" บุญคุณพ่อแม่ถ้าเฮามีโอกาศกะฟ้าวทดแทนเำิ่พิ่นสา อย่านัดวันประกันพรุ่ง มื้ออื้นอาจซิสายไปแล้ว....

ลานบุญ
    Guest
    ภาพพ่อแก่ๆภาพแม่ชราตามวัยพุดขึ้นมายามใดน้ำตาร่วงไหลทุกที ลมเอ๋ยลมพัดห่มความรักความดี กลับบ้านไปบอกท่านทีลูกนี้สุดแสนห่วงใย ลูกอยู่เมืองกรุงจะมุ่งทำงานให้หนัก พ่อแม่เป็นหลักความรักเป็นกำลังใจ .......บอกแม่ให้รอบอกพ่อให้คอยความหวังจะทำให้ฝันถึงฝั่งเพื่อถางเส้นทางกลับนา......

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14

แม่เลี้ยงลูกกี่คนก็เลี้ยงได้
    ลูกคนใหนเลี้ยงแม่ตอบแทนบ้าง
    เมื่อมีเมียเลี้ยงเมียเสียทุกทาง
    เป็นแบบอย่างกันมาน่าบัดสี