หัวข้อ: เมื่อหัวใจเดินทาง...ไปตาดโตน(2)

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2

เมื่อหัวใจเดินทาง...ไปตาดโตน(2)

หลังจากที่เอ้อละเหยลอยชายจนท้องร้อง ใช่ว่าฉันจะตามใจท้องทันทีไม่

เมื่อหัวใจเดินทาง...ไปตาดโตน(2)

ฉันยังเดินเล่นและถ่ายรูปสรรพชีวิตรอบๆบริเวณน้ำตก

ลัดเลาะน้ำตกขึ้นไป แม้ไม่กล้าพอที่จะเดินเข้าไปในป่า
    แต่ก็อดเก็บบางสิ่งใส่กล้องมาด้วยไม่ได้

มีหลายสิ่งหลายอย่างที่น่าสนใจซ่อนตัวอยู่ ตามซอกหลึบของโขดหิน
    ต้นไม้ใบหญ้าน่าสนใจ

กิ่งไม้ใบหญ้า หลายสิ่งหลายอย่างแลดูน่าสนใจไปหมด

ฉันชอบถ่ายอะไรที่มันดูเล็กๆ แต่ก็อดงงตัวเองไม่ได้
    ไปซื้อเลนส์มาโคร ทำไมได้เลนส์เทเลกลับมา

เดินกลับมายังศูนย์บริการนักท่องเที่ยว เอาพาสปอตท่องเที่ยวไปประทับตราอุทยานฯข้างๆศูนย์
    เจอกระเจียวที่เจ้าหน้าที่ปลูกไว้ กดชัตเตอร์ซ้อมไว้ก่อนไปป่าหินงามพอหนำใจ

ภายในบริเวณศูนย์บริการนักท่องเที่ยว มีร้านอาหารไว้บริการนักท่องเที่ยว
    มื้อแรกของวันเป็นอาหารค่อนข้างแรง ส้มตำปูปลาร้า แคบหมู
    ผัดหมี่จับกังเส้นจันทร์เหนียวๆ รสชาติเค็มๆ ดีที่ส้มตำรสชาติถูกปาก พอให้อภัย..

ก่อนกลับแวะไปถ่ายป้ายสักหน่อย ก่อนจะพาตัวเองเดินขึ้นเนินระยะทาง 1 กิโลเมตร
    กลับไปยังหน้าที่ทำการอีกครั้ง

เดินชมนกชมไม้ ฟังเสียงลมหายใจที่หอบเป็นจังหวะของตัวเองมาเรื่อยเปื่อย
    ดูนาฬิกาข้อมือ 11.00น. ฉันกลับมายืนหน้าที่ทำการอีกครั้ง

"กลับแล้วหรอครับ" ..... "จะมีรถหรอครับ" เจ้าหน้าที่คนเมื่อเช้าทักทาย
    "เอ้า..มีมีรถแล้วหรอพี่ สิบเอ็ดโมงเองนะ แล้วนู๋จะไปไงเนี่ย......"
    "วันอาทิตย์ รถเขาไม่ค่อยวิ่งหรอกน้อง จะไปไหนต่อหรอ"
    "ไปป่าหินงามค่ะ" ฉันตอบไปอย่างเป็นมิตร

อ่ะไม่เป็นไร โบกรถเอาก็ได้ ฉันยิ้มแย๋ๆก่อนเดินจากมา
    นั่งรอรถ 1 ชม. ไม่มีรถโดยสารมาจริงเว้ย..โบกรถก็ได้ฟ่ะ...อิอิ
    รถปิคอัพตอนเดียวจอดรับ กะบะรถบรรทุกถังเซฟติค เซฟติค ฮ่าๆ
    (ถังเซฟติค...รถดูดส้วม...รถดูดส้วมจะเป็นไรไปมีเครื่องยนต์เหมือนกัน)
    ในใจคิดไม่เป็นไร เขาจอดรับก็ดีแล้ว ไปถึงแค่บ้านตาดโตนก็ยังดี
    พอถึงบ้านตาดโตนฉันต้องโบกรถเพื่อเข้าเมืองอีกครั้ง
    โชคดีที่พี่คนขับรถเซฟติคโบกให้ ได้รถไปส่งถึง บขส.ชัยภูมิ

ถึงตัวชัยภูมิแล้วยังไม่หมดเรื่องจะให้ระทึก..
    รถไปเทพสถิตย์มีเที่ยว 4 โมงเย็น
    เอาไงหว่า 4 โมงเย็นไปถึงป่าหินงามก็ค่ำดิ....ตายแน่เพ็นนี
    โทรหาบุคคลอันเป็นที่รักให้ช่วยเช็คหน่อยว่า อ.เทพสถิตย์ มันใกล้อำเภออะไร
    ไปรถสายไหนได้บ้าง เกือบซื้อตั๋วไม่ทัน ไหนจะเป้ กระเป๋ากล้อง กระเป๋าเต้นท์

จากชัยภูมิต่อรถสาย ชัยภูมิ-ลำนารายณ์ ป.2 ลงวะตะแบก ข้ามถนน
    ซื้อตั๋วรถทัวร์สาย กรุงเทพฯ-เทพสถิตย์-ชัยภูมิ ป.1 ลงแยกบ้านไร่
    (เป็นรถสายที่พี่ชายกับเพื่อนขึ้นมาจากกรุงเทพฯ พอดี) จะต่อมอร์ไซค์รับจ้างเข้าไปก็ได้
    ในช่วงที่รอรถรับจ้าง ฉันถามพี่ชายว่า...เหมารถบิคอัพไหม เดี๋ยวไปหาเอง
    ฉันข้ามถนนไปฝั่งตรงข้าม มีรถบิคอัพจอดอยู่ เจ้าของรถนอนหลับภายในบ้าน
    ถูกฉันปลุกให้ตื่น ขอร้องให้ไปส่งที่ทำการอุทยานแห่งชาติป่าหินงาม
    ตกลงราคาเสร็จ เจ้าของรถขอตัวล้างหน้าตา...

ไม่กี่นาทีฉันก็ถึงอุทยานแห่งชาติป่าหินงาม ติดต่อเจ้าหน้าที่เสร็จ
    หาที่กางเต้นท์ แล้วก็ขึ้นไปดูพระอาทิตย์ตกดินกัน..

ไปป่ะ..ไปดูพระอาทิตย์ตกดิน เพ็นจะพาไป..อิอิ..รอแป็ปปปนะค่ะ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เพ็นนี; 04-07-2009 at 20:24.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนอนชาเขียวโออิชิ
    อ.ปะคำ จ.บุรีรัมย์
    ญ เพ็น ไปแบบลุยๆดีเน๊าะ
    เป็นหนอนคงไม่กล้าไปหรอก
    ไปคนเดียวเหรอคะ วันหลังชวนมั่งนะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ฅนทุ่งฝน
    ที่จริงสถานที่ท่องเที่ยวน่าจะมีรถโดยสารหรือรถรับจ้างนะครับ...ทีหลังอย่าไปคนเดียวละ เอาคนรู้ใจไปไว้ใหนครับ...

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ฅนทุ่งฝน
    ที่จริงสถานที่ท่องเที่ยวน่าจะมีรถโดยสารหรือรถรับจ้างนะครับ...ทีหลังอย่าไปคนเดียวละ เอาคนรู้ใจไปไว้ใหนครับ...
    คนรู้ใจยังไม่เกิดจ้า อิอิ เปิดรับสมัคร คนรู้ใจ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ security182
    ก็ดีนะ ได้ไปแบบสุดๆ เป็นอีก 1 ประสบการณ์ที่น่าจดจำ

อยากไปเที่ยวชัยภูมิคือกัน เดือนนี้ว่าสิไปจั่งได๋กะขอคำแนะนำแนเด้อคับผุเคยไปแมะ แล้วเจอกันที่ชัยภูมิ
    ...เปรียบแม่เช่น โคมทองของชีวิต

ช่วยชี้ทิศ ช่วยนำทาง ช่วยสร้างสรรค์

ให้ความรัก ให้ความรู้ ชูชีวัน

ลูกจึงมั่นกตัญญูบูชาคุณ..........เพื่อแม่ แพ้บ่ได้

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    ถ่ายภาพได้สวยงามหลายๆคับ สุดยอดเลย และยอมรับน้ำใจอี่หลี ให้ผมไปแบบนั้นแม่นสิให้ขับรถไปกะบ่ไปเด้อ ไปผู้เดียวว่าหนิแหม แต่เห็นภาพสื่อๆกะรู้สึกโดดเดี่ยวหลายแล้ว มันเหงาใจจั่งได๋บุ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    คนรู้ใจเนี่ย อยากได้ เพศไหน หนอ อยากรู้จังเย้ย

Tags for this Thread