หัวข้อ: ภาษาไทยเขมร วันละหลายคำ

Bugyoot
    Guest

ภาษาไทยเขมร วันละหลายคำ

ขอเสนอคำว่า
    บอง แปลว่า พี่ ( ใช้ได้ทั้งชายและหญิง แต่ส่วนใหญ่ผู้หญิงจะใช้เรียกผู้ชาย ที่เป็นแฟนกัน )
    ออรกุน แปลว่า ขอบคุณ
    บาท แปลว่า ครับผม ( ใช้กับผู้ชาย ส่วนผู้หญิงใช้คำว่า จ้า หรือ จ๊ะ )
    ขะมาด แปลว่า กระผม ( ผู้ชายจะใช้พูดกับผู้ที่มีอายุมากกว่า หรือคนที่เคารพ )
    เนียง แปลว่า ใช้แทนตัวเองสำหรับผู้หญิงพูดกับคนที่มีอายุมากกว่า
    โฮบ บาย แปลว่า เป็นคำสุภาพแปลว่า ทานข้าว
    ซีบาย แปลว่า เป็นคำพูดทั่ว ๆ ไปเพื่อนพูดด้วยกันเองหรือคนที่สนิท แปลว่า กินข้าว
    เน้อ แปลว่า เด้อ เหมือนกับภาษาไทยลาว

ลองเอาคำเหล่านี้มารวม ๆ กัน ดูนะครับ

ออร กุน บาท ( แปลว่า ขอบคุณ ครับ )
    บอง ชะมัวะ อย ( แปลว่า พี่ชื่ออะไร ) ชะมัวะ แปลว่า ชื่อ
    เนียง ชะมัวะ อย ( แปลว่า น้องสาวชื่ออะไร )
    โม เย้อ โฮบ บาย ( แปลว่า มาเด้อทานข้าว ใช้กับคนที่เป็นผู้ใหญ่กว่าหรือคนที่ยังไม่คุ้นเคย )
    บอง โอบ บาย เหย ( แปลว่า พี่ทานข้าวหรือยัง ) เหย แปลว่า หรือยัง

เอาเป็นว่าแค่นี้ก่อนเน้อขับ วันหลังจะมาเล่าให้ฟังใหม่

โตว เน้อ บอง ปะโอน ( ไปเด้อ พี่น้อง ) 8)

นักการภารโรง สัญลักษณ์ของ บ่าวคนเดิม
    Amphoe Det Udom

Re: ภาษาไทยเขมร วันละหลายคำ

มักแต่คำหว่า...บอง สะรัน เนียง ล่ะ บ่าวยุทธ
    ขอบพระคุณสมาชิกและทีมงานที่เคารพรักทุกท่าน

Bugyoot
    Guest

บอง สะลัน เนียง แปลว่า พี่รักน้อง เป็นคำฮิต เด้อขับ ว่าแต่ว่าเนียงคนไหนน้อ บอง

kmang_sren
    Guest

เยิง สลัญ เกือต ---------- เรา รัก ท่าน

khmer168
    Guest

คำคล้องจองภาษาลาว-เขมร

ไปไห่ โตจัมกา
    ไปนา โตแสร
    ตึกแห บองสนัน
    ....กัน ........เคนีย

ถ้าท่องได้ใวก็จะพูดเขมรได้ใว เด้อนางเดอ เด้อๆ นางเดอ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวพันธ์คนเดิม

มืดตึ๊บ

Jeephun
    Guest

ถ้าจะให้ดี มีแฟนเขมรสะเรย ดีก่า ไวทันใจ ไม่เสียค่าเทอม 555

kmang_sren
    Guest

อยากจีบสาวเขมรที่ยังพูดภาษาเขมรหายากนะครับ
    เพราะปัจจุบันส่วนมากจะพูดแต่ภาษาไทยกลางนะครับ
    จากข้อมูลสะสมที่พบประสบเจอมา หลายคนจะบอกว่า "ก็พ่อแม่ไม่ได้สอนให้พูดนี่หน่า"
    เจอมาเยอะครับ...