หัวข้อ: อั่นนี่กะความบ่รอบคออีกนั่นหละ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ อาเจา

อั่นนี่กะความบ่รอบคออีกนั่นหละ

เช็คใบเสร็จให้ดี คนที่ชอบจ่ายค่าสินค้าที่ เซเว่น หรือ เคาเตอร์เซอร์วิส(Forward Mail)

"โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน"

ลองอ่านดูนะครับเป็นเรื่องที่ใกล้ตัว มากๆเลยไม่รู้ว่าใครเคยเจอกันบ้างรึเปล่านะครับ

>>> มันเป็นความสะเพร่าของน้องสาวผมด้วยแหละคับคือน้องสาวผมได้ไปจ่ายค่างวดรถ
    >>>ในเซเว่นเป็นจำนวนเงิน 10,007 บาทค่าบริการอีก 15 บาท ก้อจ่ายไป 10,025
    บาท รับเงินทอนมา 3 บาท
    >>> ก้อรีบกลับออกมาขึ้นรถเพราะจอดขวางอยู่หน้าเซเว่นก้อไม่ได้คิดอะไรแล้วก้อ
    ลืมตรวจดูด้วยครับ
    >>> จ่ายตั้งแต่วันที่ 2 และแล้วเมื่อวานทางจีอีก้อโทรมาบอกว่าคุณจ่ายค่างวด ไมครบ
    >>> ไปได้ยังไงคะแค่ 1,007 บาทน้องผมก้อไปดูใบเสร็จปรากฎว่า 1,007
    บาท จริงๆด้วย
    >>> เศร้าเลยเงินหายไปตั้ง 9,000 บาท ทีนี้ทำไง ล่ะ รีบบึ่งไปเซเว่นสาขาที่ จ่ายเงิน
    >>> คุยกับทางร้านบอกหน้าค่าตาเจ้าคนที่รับเงินพร้อมชื่อเพราะจะมีชื่อคนรับ
    เงินในใบเสร็จ
    >>> พนักงานบอกว่าอ๋อ คนนั้นออกไปแล้วค่ะ น้องผมน้ำตาแทบไหล
    >>> ทำไงต่อล่ะทีนี้เค้าโทรหาผมก้อเลยบอกไปว่าลองคุยกับผู้จัดการร้านดูสิ
    >>> เค้าจะช่วยอะไรเราได้บ้างผู้จัดการก้อไม่อยู่อีกเลยขอเบอร์โทรเค้ามา ก้อ โทรคุย
    >>> ผู้จัดการร้านบอกว่าเดี๋ยวจะตรวจสอบให้ นะครับก้อรออยู่หลายชม.ก้อลอง
    โทรกลับไปปรากฎว่าติดต่อไม่ได้
    >>> 5 ทุ่มและน้องผมนอนไม่หลับข้าวก้อกินไม่ลง มันดูอาจจะไม่เยอะแต่สำหรับคน
    ที่หาเงินได้แบบพอดี
    >>> และเซฟเงินเดือน สำหรับอย่างอื่นไว้แล้ว มันไม่น้อยเลยอ่ะคับผมก้อเอจะ
    ช่วยยังไงดีหว่า
    >>> ก้อเลยต้องเดือดร้อนเอาเงินผมไปก่อนกะว่าจะไปจ่ายในวันรุ่งขึ้น
    >>> พอดี นึกขึ้นได้ว่าพี่สาวซึ่งเป็นญาติกันเค้าเป็นผู้จัดการเขตอยู่ เลยโทร
    ไปคุยกับเค้า
    >>> เค้าบอกว่าขอเวลา15 นาที ซักพักเค้าโทรกลับมาบอกว่าไม่ต้องตกใจ มันเป็น
    ความผิดของเจ้าหน้าที่ของเซเว่น
    >>> เค้าจะรับผิดชอบให้ผมก้อโทรไปบอกน้องสาว เท่านั้นแหละเหมือนยกภูเขาออก
    จากอกเลยคับ
    >>> พี่คนที่เป็นญาติผมบอกว่าเจ้าคนนี้มันเอาเงินไปได้ ประมาณ 3หมื่นกว่าบาท
    >>> เพราะในวันเดียวกันก้อมีคนมาจ่ายค่างวดรถเหมือนกันคือมันใช้วิธีเอารหัส
    ของผู้จัดการร้านป้อนเข้าระบบ
    >>> ระบบมันก้อจะบอกว่าวันนี้เงินเกินหรือเงินขาดซึ่งผู้จัดการร้านจะเช็คใน
    วันรุ่งขึ้นของทุกวัน
    >>> พอดีว่าวันนั้นเงินมันเกินไป 3หมื่นกว่าบาทเจ้าพนักงานคนนั้นก้อเลยเอา
    เงินที่เกินไป แล้วก้อหายหัวไปเลย
    >>> ผมถามต่อว่าแล้วทางเซเว่นจะทำยังไง เค้าบอกว่าก้อต้องตามคนที่ค้ำประกัน เอา
    >>> ซวยไปสำหรับคนค้ำมันเกิดขึ้นบ่อยด้วยอ่ะคับเหตการณ์แบบนี้ จึงมาบอกว่าให้
    เช็คใบเสร็จ
    >>> ให้ดีอ่ะครับก่อนออกจากเคาน์เตอร์และก้อฝากบอกด้วยว่าถ้าเกิดเหตการณ์แบบ
    นี้ทางเซเว่นเค้าจะรับผิดชอบ
    >>> เพราะไม่ใช่ความผิดลูกค้าแต่เป็นความผิดของพนักงานเค้าเอง แต่ต้องตาม
    เรื่องหน่อยนะครับ
    >>> อย่าปล่อยผ่าน เพราะไม่เช่นนั้นเค้าก้อจะไม่ติดต่อหรือแจ้งกลับ กับผู้
    เสียหายลูกค้าก้อซวยไป
    >>> ก้อมาเล่าให้ฟังอาจจะมีประโยชน์สำหรับพี่น้องในนี้อ่ะครับขอบคุณครับที่อ่าน
    ยาวไป หน่อย
    >>> ปล.ไม่ใช่แค่เฉพาะรถนะคับค่างวดทุกอย่าง บ้าน ค่าไฟ และอื่นๆ
    >>> หากเกิดเหตการณ์เช่นนี้ก้อไปแจ้งกับทางเซเว่นได้เลยครับ
    >>> ล่าสุดคับ ทางเคาน์เตอร์เซอร์วิสได้จ่ายให้เรียบร้อย อ่ะคับพร้อมทั้งค่า
    ปรับว่าส่งค่างวดช้าอีก 50 บาทด้วยครับ
    >>> เป็นเงินทั้ง หมด 9,050 บาทครับ เค้ารับผิดชอบดีก้อต้องขอบอกต่อด้วยอ่ะ ครับ
    >>> ไม่ใช่เอาข้อเสียเค้ามาว่าอย่างเดียวอ่ะคับ ขอบคุณที่อ่านคับ

DJ team สัญลักษณ์ของ james007
    ขอบอกว่าบ่เคยเลยค่ะจริงๆๆๆ ซื้อของแล้วบางทีกะเอาทิ้งเลยกะมี 555555555 บ่รอบคอบอิหลีค่ะต่อไปสิได้จำเอาไปใช้บ้างละ

ลานบุญ
    Guest
    แมนจ้าเคยโดนจ้าแต่ตัวเองตรวจนะตอนนั้นก็เลยแก้ไขได้ทันจ้าาาา ระวังจ้าห่างดังๆๆๆก็เป็นจ้า

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    เรื่องความบ่รอบคอบนี้กะหลายๆจ้า รูดการ์ดจ่ายค่าของแล้วลืมการ์ดไว้กะมีบางเทื่อ
    คั่นจ่ายเงินสดกะลืมเงินทอนกะหลายเทื่อจ้าคั่นแม่ค้าซื่อสัตยเพิ่นกะแล่นนำส่งจ้า
    ซื้อแล้วลืมเอาของกะปานนั้นจ้าหลังๆกะเลยหาแม่บ้านไปซ่อยเบิ่งนำจ้า(กันลืม)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนไกลบ้าน2009
    ผมไปจ่ายค่าอะไรต่างๆในเซเว่นเวลาจ่ายเสร็จ ก็ต้องให้พนักงานเซ็นกำกับลงบนใบแจ้งหนี้ให้ด้วยทุกครั้ง เพราะเผื่อเกิดปัญหาอะไรมาทีหลังจะได้ตามตัวถูกคนเเละไม่เสียเวาลา (ก็ยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลย..แต่กันไว้ดีกว่าแก้ครับ)

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ไม่ค่อยรอบคอบค่ะ บางทีจ่ายเงินไปแล้ว คิดว่ายังไม่ได้จ่าย จะเอาเงินให้แม่ค้าอีก หลายครั้งแล้วค่ะ

อิสระ เสรี เสมอภาค