หัวข้อ: ข้าวมันไก่ ครัวเซียงเหมี่ยงฯ...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

ข้าวมันไก่ ครัวเซียงเหมี่ยงฯ...

หลังจาก เมนู หมูกระทะ แล้ว มีเนื้อไก่ กับ หนังไก่ และ วัตถุดิบในตู่หลายอย่าง พอสิทำข้าวมันไก่ได้ เลยได้ที เฮ็ดข้าวมันไก่ครับผม

เนื้อไก่ล้วน ๆ เป็นเนื้อ อกบ่ติดมันสองชิ้น เพื่อเฮ็ดไก่ต้ม กินกับข้าวมันครับ
    ข้าวมันไก่ ครัวเซียงเหมี่ยงฯ...

ทีนี้เตรียมข้าวมันไก่ เริ่มจากหม่าข้าวสารมะลิ ประมาณ หนึ่งชั่วโมงครับ

เตรียมน้ำมันไก่เพื่อผัดข้าวมัน ใช้หนังไก่ที่เลาะออกจากอกไก่ที่ เฮ็ดหมูกระทะล่ะครับ

ได้แล้ว เอามาเจียวเอาน้ำมันไก่จะเหลือ หนังไก่กรอบเอาไว้เป็นกับแกล้มกะได้ครับ ฮ่า ๆ

ตักหนังไก่กรอบออก ใส่กระเทียมลงไปผัดไฟเบาๆ พอให้เหลือง

นำข้าวที่หม่ามาพักให้สะเด็ดน้ำ แล้ว กะเอามาผัดกับน้ำมัน ประมาณ ห้านาทีครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ทีนี้มาเตรียม ไก่ต้ม กับเตรียมข้าวมันครับ
    ตั้งหม้อต้มไก่ ใส่เกลือ ขิงหั่นแว่น กระเทียม น้ำเดือดใส่ไก่ลงไป ประมาณ ยีสิบนาทีไก่จะลอยขึ้นแสดงว่าสุกแล้ว ลดไฟอ่อน ต่อประมาณ ห้าถึงสิบนาที ถ้าฟองหลายให้ช้อนทิ้ง

ตักไก่ขึ้นมาพักไว้ในจาน นำน้ำมันไก่ที่เจียวเมื่อครู่แบ่งมานิดนึง ก่อนผัดข้าว ใส่เกลือนิด คนให้เข้ากัน เอามาชะโลมเนื้อไก่ต้มเพื่อให้ไก่บ่เหี่ยวแห้งครับ

นำกระเทียมปลอกเปลือกสักสิบกลีบ บุบ กับ ขิงแก่หั่นบางใส่ลงในข้าวสารที่ผ่านการผัดน้ำมัน ใส่ลงหม้อ ใส่น้ำต้มไก่ลงในหม้อข้าวพอท่วมข้าวสารที่ผัดเมื่อครู่ เติมน้ำเปล่าลงไปเพิ่มกะว่าให้ข้าวสุกพอดีครับ จากนั้นกะเสียบหม้อหุงเข้า กดสวิตช์รอให้ข้าวสุกแค่นั้นล่ะครับ การหุงข้าวกะใช้หม้อหุงข้าวไฟฟ้าเฮานี่ล่ะครับ

ข้าวมันที่หุงสุกแล้วหน้าตาแบบนี้ครับ

เตรียมน้ำจิ้มครับ ขิงแก่ พริกขี้หนู กระเทียม สัดส่วน เท่า ๆ กัน สับละเอียดครับ

ผสมกัน ใส่เต้าเจี้ยวลงไป น้ำมะนาว น้ำตาล ซีอิ้วดำ เติมน้ำต้มลงไปชิมรสตามใจชอบ น้ำปลาบ่ต้องครับ เพราะว่ารสเค็มได้จากเต้าเจี้ยวอยู่แล้ว

เอาล่ะครับ เซิญแซบกับข้าวมันไก่ครัวเซียงเหมี่ยงฯ ครับผม หน้าตาบ่สวยงาม เพราะขาดผักแต่งหน้า แต่ว่ารสชาดกะโอเคครับ พอกินได้อยู่ดอกครับผม ยามหิวตาลาย กับบ่มีหยังให้กิน ฮ่า ๆ ๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 21-07-2009 at 14:14.

กำลังหิวพอดีเลยจ้า กินนำแนะเด้อจ้า ...แซบ ๆๆๆ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ บ่าวสาเกตุนคร
    0จักจานแหน่ครับหิว เฮ็ดเป็นหลายอย่างตั่วละเนาะมีตะแนวเป็นตาแซ่บ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ มั่วหน่าฮ่าน
    เบิ่งไปเบิ่งมาแล้วกะงง...เฮ็ดนำบ่ถืกดอก เป็นตาเฮ็ดยากเอาฮ้าย...ย่างไปตลาดพร้อมหมากกะตังค์คือสิง่ายกว่าเน๊าะ..

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ตักมาทางนี่จักจานแน่ท่านเซียง..

..แสดงว่าต้องมักอีหลีจั่งเฮ็ดกิน น้อยคนสิเฮ็ดกินเองครับ เข้ามันไก่นี่...สว่นมากสิซื้อเอาเป็นห่อ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    อ้ายเซี่ยงครับขอจานหนึ่งเด้อครับเอามาทางเกาหลีแน่เด้ออ้าย

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    แต่ก่อนผมเคยคิดว่าข้าวมันไก่เป็นเมนูที่เฮ็ดยาก พิสดารหลาย แต่พอมาเป็นของเซียงเหมี่ยงจั่งฮู้ว่าบ่ยุ่งยากจั่งที่คิด รูปภาพวิธีการแจ่มแจ้งแดงแจ๋ สามารถปฏิบัติตามได้ทันที ขอบคุณหลายๆคับ แต่ว่าขอกินกับเซียงเมี่ยงซะก่อนหละตอนนี้

มิสบ้านมหา 2008 - 2009 สัญลักษณ์ของ หมูหวาน
    บล็อก
    5
    สูตร ละเอียดดีค่ะ น่ากิน คือเก่าค่ะ ถึงบ่สวยงาม อิอิ จดๆๆสูตร ค่ะ ขอบคุณหลายๆๆค่ะ
    ขำบางโอกาส ฉลาดเป็นบางเวลา บ้าเป็นพักๆ แต่น่ารักตลอดกาล (^_^)

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ homsombut
    บ่ถนัดข้าวเจ้าครับ. ตามบายเลย

Tags for this Thread